ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เวลาเล่นแบดซัก 3-4 เกมส์ขึ้นไปรู้สึกเจ็บกล้ามเนื้อ
เวลาเล่นแบดซัก 3-4 เกมส์ขึ้นไปรู้สึกเจ็บกล้ามเนื้อ                 

shotokan

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  6/1/2004 0:45:37
  เวลาเล่นแบดซัก 3-4 เกมส์ขึ้นไปรู้สึกเจ็บกล้ามเนื้อ

เลขที่สมาชิก: 197

เวลาเล่นแบดซัก 3-4 เกมส์ขึ้นไปรู้สึกเจ็บกล้ามเนื้อ เอไม่ใช่ซิครับเหมือนเป็นเส้นเอ็นมากกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ จากบริเวณ แขนด้านบนยาวมาจนถึง หัวไหล่ พอเป็นแล้วรู้สึกแรงกำที่ไม้จะไม่มีคล้ายคนไม่มีแรงกำไม้นะครับ การจับไม้ผมก็จับแบบ v-shape นะไม่รู้มันเป็นนอย่างงี้ได้ไง เพราะปกติเจ็บหัวไหล่แต่ แรงกำไม้ที่มือยังมีอยู่นะครับ ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ไขไหมครับ

ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัว

RockMan

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  6/1/2004 1:31:09
  Re: เวลาเล่นแบดซัก 3-4 เกมส์ขึ้นไปรู้สึกเจ็บกล้ามเนื้อ

เลขที่สมาชิก: 296

ผมก็เจ็บเหมือนกัน แต่เป็นตรงอุ้งเท้าด้านซ้ายครับ จะรู้สึกเจ็บหลังจากเล่นแบดเสร็จ แต่ถ้าเดินธรรมดาจะไม่มีอาการอะไร
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Kimamon

ปาปารัสชีประจำเว็บ
เขียนเมื่อ:  6/1/2004 7:55:13
  Re: เวลาเล่นแบดซัก 3-4 เกมส์ขึ้นไปรู้สึกเจ็บกล้ามเนื้อ

เลขที่สมาชิก: 11

คุณ RockMan เจ็บเหมือนผมเลย แต่ผมเจ็บอุ้งเท้าด้านขวากะหน้าแข้งคับ อุอุ  ตอนนี้กะลังสงสัยกะเพื่อนอยู่ว่าเป็นเพราะรองเท้าที่ใส่มันคับไปหรือป่าวอ่ะคับ

คิม
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

หมอข้างคอร์ท

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  9/1/2004 18:33:14

เลขที่สมาชิก: 67

ไม่ได้เข้ามาไม่กี่วัน กระทุ้นี้โดนดันตกซะแทบหาไม่เจอเลยครับ

ยกคำพูด:

เขียนโดย shotokan:
เวลาเล่นแบดซัก 3-4 เกมส์ขึ้นไปรู้สึกเจ็บกล้ามเนื้อ เอไม่ใช่ซิครับเหมือนเป็นเส้นเอ็นมากกว่าหรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ จากบริเวณ แขนด้านบนยาวมาจนถึง หัวไหล่ พอเป็นแล้วรู้สึกแรงกำที่ไม้จะไม่มีคล้ายคนไม่มีแรงกำไม้นะครับ การจับไม้ผมก็จับแบบ v-shape นะไม่รู้มันเป็นนอย่างงี้ได้ไง เพราะปกติเจ็บหัวไหล่แต่ แรงกำไม้ที่มือยังมีอยู่นะครับ ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไร และมีวิธีแก้ไขไหมครับ

ขอบคุณครับ

อาการดังกล่าวคล้ายกับอาการเจ็บที่เอ็นนะครับ (จริงๆแล้วเอ็นมันก็ต่ออยู่ที่บริเวณปลายกล้ามเนื้อแหละครับ) เวลาเจ็บที่เอ็นหรือกล้ามเนื้อถ้าอยู่บริเวณลึกๆละก้อ บางครั้งมันจะทำให้กล้ามเนื้อหมดแรงเปลี้ยไปดื้อๆ ยกตัวอย่างเช่นเวลาโดนกระแทกแรงๆที่ต้นขา(เคยโดนกันมั้ยครับ)ตัวเราจะทรุดฮวบเลย เพราะกล้ามเนื้อขาจะอ่อนแรง ดังนั้นอาการนี้น่าจะคล้ายกันนะครับ

วอร์มอัพให้มากขึ้นครับ เวลาลงเล่นน็อกหรือตบแรกๆอย่าเพิ่งใส่เต็มที่ รอให้กล้ามเนื้อและเอ็นยืดหยุ่นตัวได้ดีก่อนแล้วจึงค่อยๆเพิ่มความแรงขึ้นนะครับ

:oops:

shotokan

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  10/1/2004 21:34:11

เลขที่สมาชิก: 197

ขอบคุณคุณหมอครับ สงสัยผม worm up น้อยไป เดี๋ยวผมจะลอง worm up ให้นานกว่าเดิม ถ้าได้ผลยังไงจะมาบอกคุณหมออีกทีครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต