ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เจ็บกระดูกโคนข้อต่อหัวแม่โป้งเท้าปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่างไรดี
เจ็บกระดูกโคนข้อต่อหัวแม่โป้งเท้าปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่างไรดี                 

tamuya76

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/11/2014 11:23:16
  เจ็บกระดูกโคนข้อต่อหัวแม่โป้งเท้าปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่างไรดี

เลขที่สมาชิก: 37965

กระโดดตบแล้วลงผิดท่า ปลายเท้ากระแทก ตอนนี้เจ็บตรงกระดูกข้อต่อระหว่างนิ้วหัวแม่โป้งเท้ากับตรงผังเท้าครับ มีวิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่างไรบ้างครับ?
ข้อมูลส่วนตัว

Pario

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  4/11/2014 12:03:40
  Re: เจ็บกระดูกโคนข้อต่อหัวแม่โป้งเท้าปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่าง

เลขที่สมาชิก: 64422

โดนใหม่ๆ ให้ประคบน้ำแข็ง เพื่อลดบวม หลังจากนั้น 2-3 วัน แช่น้ำอุ่นครับ แต่ให้ดีไปหาหมอเลยครับ มีโอกาสที่จะเป็นที่กระดูกอ่ะ

tamuya76

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/11/2014 13:42:11
  Re: เจ็บกระดูกโคนข้อต่อหัวแม่โป้งเท้าปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่าง

เอ่อ ผมเล่นต่อมาอีกสัปดาห์ โดยที่ไม่ทำอะไรกับมันเลย เวลากลับถึงห้องก็ลืมทุกที เมื่อคืนเพิ่งประคบน้ำแข็งไปไม่รู้จะสายเกินไปไหม เด๋ววันนี้คงต้องแช่น้ำอุ่นตามคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

"wit & ben"

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/11/2014 16:55:20

เลขที่สมาชิก: 40652

เจ็บเอ็น เจ็บข้อต่อ อย่าฝืนเล่นเลยครับ จะเจ็บเรื้อรังได้ เดี๋ยวจะได้พักยาว แล้วจะเจ็บใจตัวเอง ( ผมเคยแล้ว ได้แต่นั่งดูเพื่อนๆเล่น T_T )

ควรพักให้หายดีค่อยเล่นใหม่ หากรู้สึกว่าไม่ดีขึ้นควรไปหาหมอดีกว่านะครับ

tamuya76

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/11/2014 17:07:48

ผมนิสัยเสียที่ว่าอยากเล่นก็จะเล่น แต่พอมาคิดว่าถ้าเจ็บพักยาวนี่ก็ทำใจลำบากเหมือนกันครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เบียร์ เพชรพารณ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  5/11/2014 8:15:47

เลขที่สมาชิก: 100

ยกคำพูด:
เขียนโดย "wit & ben":

เจ็บเอ็น เจ็บข้อต่อ อย่าฝืนเล่นเลยครับ จะเจ็บเรื้อรังได้ เดี๋ยวจะได้พักยาว แล้วจะเจ็บใจตัวเอง ( ผมเคยแล้ว ได้แต่นั่งดูเพื่อนๆเล่น T_T )

ควรพักให้หายดีค่อยเล่นใหม่ หากรู้สึกว่าไม่ดีขึ้นควรไปหาหมอดีกว่านะครับ

อาการเดียวกับที่ผมเคยเป็นเลย รับน้ำหนักผิด โดยใช้ปลายเท้า ไปหาหมอแล้ว บอกว่าเอ็นอีกเสบ ต้องพักยาว 1 เดือน
ในระหว่างพักก็แช่เท้าในน้ำอุ่นบ่อยๆ กับทายา เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ.. แต่ถ้ายังไม่หายดี อย่าฝืนไปเล่นเด็ดขาด เดี๋ยวจะเป็นหนัก

johnsalad2

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  5/11/2014 12:41:59

เลขที่สมาชิก: 70125

ผมเคยเป็นที่นิ้วโป้งเท้าขวาครับ สามวันปวดไม่หายไปหาหมอ สรุปเป็นเก๊าท์

tamuya76

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/11/2014 16:54:15

เอ้า บางคนบอกเอ็นอักเสบ บางคนบอกเก๊าท์ ผมจะเป็นอะไรล่ะเนี่ย ผมรอดูอาการก่อน ถ้ายังไม่ดีขึ้น คงต้องไปหาหมอจริงๆละ ช่วงนี้ยังบ้าตีแบดได้อยู่ทุกวัน ขอบคุณทุกคอมเมนท์ที่มาตอบมากครับ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  5/11/2014 23:39:29

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย tamuya76:

กระโดดตบแล้วลงผิดท่า ปลายเท้ากระแทก ตอนนี้เจ็บตรงกระดูกข้อต่อระหว่างนิ้วหัวแม่โป้งเท้ากับตรงผังเท้าครับ มีวิธีการปฐมพยาบาลเบื้องต้นอย่างไรบ้างครับ?

เลย24ชั่วโมงมาแล้ว ประคบร้อนเลยน่ะ หรือเอาเท้าแช่น้ำอุ่นๆที่เราพอทนได้ ครั้งละ 15 นาที เช้าเย็นน่ะ  ควรหาแองเกิ้ลมาสวมใส่ เพื่อประคองไม่ให้เท้าต้องรับน้ำหนักมากนัก และควรถอดแองเกิ้ลทุกๆ2ชั่วโมงน่ะ เพื่อให้เลือดไหลเวียนได้ดีน่ะ(ถอดใส่)ทุก2ชั่วโมง ควรใช้ยาทาชื่อไดฟีลีน หรือเวอร์ทาเลน เอาแบบเจลน่ะ เพราะมันซึมผ่านผิวหนังได้ดีโดยไม่ต้องนวดน่ะ  และที่สำคัญที่ต้องพึงระวังเป็นอย่างยิ่ง อย่าขยันเดินมากนัก หากต้องเดินควรใช้ไม้ค้ำยันร่างกายหรือพยุงร่างกายในขณะที่เดินน่ะ ร่างกายมันสามารถรักษาตัวมันเองได้ แต่ต้องไม่ไปซ้ำเติมโดยการเดินน่ะ ถ้าทำตามนี้ได้โดยไม่ต้องทานยา สองสัปดาห์ลงไปซ่าได้เหมือนเดิมน่ะ

tamuya76

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  6/11/2014 9:31:02

ทำยากจังครับ ต้องทำงานอยู่ออฟฟิศ ยาทาแบบเจลมีแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  7/11/2014 5:24:23

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:

ทำยากจังครับ ต้องทำงานอยู่ออฟฟิศ ยาทาแบบเจลมีแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

คนที่บาดเจ็บแล้วหายช้า ก็เพราะเขาคอยซ้ำเติมส่วนที่บาดเจ็บอยู่เนืองๆน่ะ เช่นในกรณีของคุณที่ต้องทำงาน การเดินที่ต้องลงน้ำหนักที่เท้าเป็นประจำในแต่ละวัน จะมีส่วนให้หายช้าน่ะ ดังนั้นควรหาไม้ค้ำยันร่างกายหรือช่วยพยุงร่างกาย ไม่ให้น้ำหนักตัวไปตกลงบนส่วนเท้าน่ะ ไม้เท้าที่มันสามารถปรับขนาดความยาวได้ แบบนี้น่าจะคล่องตัวกว่าน่ะ หรือไม่ก็ควรไปปรึกษาแพทย์ อย่ารอช้าจนเนิ่นนานนักน่ะ การทานยาก็จะช่วยให้หายได้เร็ววันน่ะ แต่ควรปรึกษาแพทย์ก่อนน่ะ ไม่ควรซื้อยามาทานเองน่ะ นิ้วซ้นก็พอรักษาได้ กระดูกร้าวเรื่องยาวน่ะ...

tamuya76

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/11/2014 10:13:11

ยกคำพูด:
เขียนโดย bigpong:

ยกคำพูด:

คนที่บาดเจ็บแล้วหายช้า ก็เพราะเขาคอยซ้ำเติมส่วนที่บาดเจ็บอยู่เนืองๆน่ะ เช่นในกรณีของคุณที่ต้องทำงาน การเดินที่ต้องลงน้ำหนักที่เท้าเป็นประจำในแต่ละวัน จะมีส่วนให้หายช้าน่ะ ดังนั้นควรหาไม้ค้ำยันร่างกายหรือช่วยพยุงร่างกาย ไม่ให้น้ำหนักตัวไปตกลงบนส่วนเท้าน่ะ ไม้เท้าที่มันสามารถปรับขนาดความยาวได้ แบบนี้น่าจะคล่องตัวกว่าน่ะ หรือไม่ก็ควรไปปรึกษาแพทย์ อย่ารอช้าจนเนิ่นนานนักน่ะ การทานยาก็จะช่วยให้หายได้เร็ววันน่ะ แต่ควรปรึกษาแพทย์ก่อนน่ะ ไม่ควรซื้อยามาทานเองน่ะ นิ้วซ้นก็พอรักษาได้ กระดูกร้าวเรื่องยาวน่ะ...

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับ

sparkton

โดนใบแดง
เขียนเมื่อ:  14/11/2014 13:45:28

เลขที่สมาชิก: 71160

ใส่ถุงเท้าหนาๆช่วยได้ครับ

เด็กวัดธรรมดา

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  20/12/2015 7:25:47

เลขที่สมาชิก: 70047

ผมก็เป็นอยู่ครับ ปวดอยู่เกือบสองเดือน ทนไม่ไหวจึงไปหาหมอ คุณหมอบอกว่า เส้นเอ็นที่บริเวณนั้นของผมมันอักเสบ คุณหมอจัดยาคลายกล้ามเนื้อกับยาแก้อักเสบมาให้ทาน ทานยาแล้วก็ยังเป็นอยู่ครับไม่หาย

และมีอยู่ช่วงนึงที่งานผมยุ่งมากๆ ไม่ได้ไปตีแบดฯ เลยราวๆ 2 อาทิตย์ได้ ดันหายปวดเลยครับ และก็ไปตีแบดฯ อีกทีถ้าไม่ลงผิดท่าก็ไม่ปวดแล้วครับ

ในกรณีของผม คือ หาหมอ ทานยา และควรพักหรือหยุดเล่น น่ะครับ อาการถึงจะดีขึ้น

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 3 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 3 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
3 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต