ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เจ็บข้อมือครับ
เจ็บข้อมือครับ                 

noddddon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  13/10/2014 17:17:36
  เจ็บข้อมือครับ

เลขที่สมาชิก: 70517

เจ็บเพราะเปลี่ยนจากไม้หัวอ่อนไปหัวหนักครับ
เจ็บมาสัก 1 เดือน 
เจ็บหนักๆ 2-3วันแรกครับ เลยพัก 7วัน
ซื้อไม้หัวอ่อนใหม่ และใส่ที่รัดข้อมือ(ตามรูป)
ก็พอเล่นได้ครับ แต่ตบได้ไม่เต็มที่

มีคำแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ
ข้อมูลส่วนตัว

JAME013

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  13/10/2014 18:18:53
  Re: เจ็บข้อมือครับ

เลขที่สมาชิก: 46763

ผมเจ็บตั้งแต่วันที่ 28/09
เพื่อนเปงเภสัชจัดยาให้ 3 อย่าง กินได้สามวันแหระดีขึ้นมากเลย
พรุ่งนี้จาเข้าไปเล่นดู ไม่รูว่าจากลับมาเจ็บหรือป่าว ก่อนนี้แค่นอนกะยังเจ็บคับ
ขอให้หายเร็วๆ น่ะคับ

Thaishope Sport

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  13/10/2014 18:20:40

เลขที่สมาชิก: 66105

แนะนำให้พักก่อน แล้วให้ดีขึ้นครับทายาแก้อักเสบครับ ถูกแล้วครับที่กลับไปใช้ไม้เดิม

ขึ้นเอ็นไม่ต้องสูงครับ บางทีอาจจะเป้นที่ technique และข้อมือที่ยังไม่แข็งแรงพอครับ

เทคนิคถูกต้อง ไม้หัวเบาก็ตบหนักได้ครับ

หายไวๆนะครับ อย่าหักโหมครับ

noddddon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  13/10/2014 18:35:56

ยกคำพูด:
เขียนโดย JAME013:

ผมเจ็บตั้งแต่วันที่ 28/09
เพื่อนเปงเภสัชจัดยาให้ 3 อย่าง กินได้สามวันแหระดีขึ้นมากเลย
พรุ่งนี้จาเข้าไปเล่นดู ไม่รูว่าจากลับมาเจ็บหรือป่าว ก่อนนี้แค่นอนกะยังเจ็บคับ
ขอให้หายเร็วๆ น่ะคับ

ผมก็กินยานะครับ 2 อย่าง รู้สึกดีขึ้นจิงๆ แต่ตอนผมลุกจากพื้น
ผมดันตัวเอง แล้วเจ็บซ้ำเลย กลายเป็นเจ็บเรื้อรังเวลาดันหรือยกอะไรหนักมากๆ

noddddon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  13/10/2014 18:40:28

ยกคำพูด:
เขียนโดย Thaishope Sport:

แนะนำให้พักก่อน แล้วให้ดีขึ้นครับทายาแก้อักเสบครับ ถูกแล้วครับที่กลับไปใช้ไม้เดิม

ขึ้นเอ็นไม่ต้องสูงครับ บางทีอาจจะเป้นที่ technique และข้อมือที่ยังไม่แข็งแรงพอครับ

เทคนิคถูกต้อง ไม้หัวเบาก็ตบหนักได้ครับ

ครับ ช่วงนี้เล่นน้อยลงครับ แต่คงยากที่จะหยุดเลย แหะๆ
ไม้เก่าผม ตามรูปเลยครับ Wilson Pro มันหักผมเลยซื้อใหม่
หัวหนักแล้วเจ็บเลย ต้องซื้อหัวเบาอีกอัน
ผมจะไม่ฝืนครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

Thaishope Sport

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  13/10/2014 23:02:28

เลขที่สมาชิก: 66105

ยกคำพูด:
เขียนโดย noddddon:

ยกคำพูด:

ครับ ช่วงนี้เล่นน้อยลงครับ แต่คงยากที่จะหยุดเลย แหะๆ
ไม้เก่าผม ตามรูปเลยครับ Wilson Pro มันหักผมเลยซื้อใหม่
หัวหนักแล้วเจ็บเลย ต้องซื้อหัวเบาอีกอัน

WOW!!! ไม้หักน่ากลัวหลายๆ เลยครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ พักเยอะๆ ยังไงหายไวๆนะครับ คันๆ ก็ไปน็อกเล่นๆเอาท่าให้ยังอยู่ ฟิลยังได้ สนิมจะได้ไม่เกาะครับ อิอิ อยากให้เล่นแบดต่อนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  13/10/2014 23:10:32

เลขที่สมาชิก: 3487

เราไม่ได้แข็งแรงแบบนักกีฬา
เอ็นตึงๆ ก้านแข็งๆ หัวหนักๆ
พยายามหลีกเลี่ยงครับ
ถ้าจำเป็นต้องใช้
ควรให้เวลาร่างกายพักฟื้นด้วยครับ

mogi

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  14/10/2014 6:47:42

เลขที่สมาชิก: 30859

อาการนี้คือ หัวไม้มาช้ากว่ามือเวลา Impact ครับ ลองปรับจังหวะ Impact ลองสังเกตุข้อมือเวลา Impact ดูนะครับ
เพราะเดิมใช้ไม้หัวเบา แล้วเปลี่ยนมาเป็นหัวหนัก หัวไม้มันเลยจะมาช้ากว่าเดิมนิดนึงครับ เวลาตีจังหวะ Impact ข้อมือมันจะย้อนไปข้างหลังนิดๆ ทำให้เจ็บ ครับ ผมเคยสังเกตุตอนเปลี่ยนไม้เหมือนกันครับ เจ็บเหมือนกันครับ ถ้าเจ็บอย่างที่ว่ามาลองแก้ตามนี้ดูนะครับ

noddddon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/10/2014 9:42:22

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

WOW!!! ไม้หักน่ากลัวหลายๆ เลยครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ พักเยอะๆ ยังไงหายไวๆนะครับ คันๆ ก็ไปน็อกเล่นๆเอาท่าให้ยังอยู่ ฟิลยังได้ สนิมจะได้ไม่เกาะครับ อิอิ อยากให้เล่นแบดต่อนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ครับผม ต้องเซฟตัวเองขึ้นเยอะเลย
ไม้นี้เพิ่งใช้ได้เดือนกว่าๆ กระแทกครั้งที่สองเอง แต่เพื่อนหวดเต็มแรง

noddddon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/10/2014 9:44:06

ยกคำพูด:
เขียนโดย อัครเทพวรากร ทวิภพ:

ควรให้เวลาร่างกายพักฟื้นด้วยครับ

ครับ ตอนเล่นๆ ผมใช้หัวหนักก้านแข็ง พอเล่นบ่อยๆเปลี่ยนมา หัวเบาก้านอ่อน
พอหักเลยกลับมาหัวหนัก อยากตบ ดันเจ็บ T T

noddddon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/10/2014 9:47:26

ยกคำพูด:
เขียนโดย mogi:

อาการนี้คือ หัวไม้มาช้ากว่ามือเวลา Impact ครับ ลองปรับจังหวะ Impact ลองสังเกตุข้อมือเวลา Impact ดูนะครับ
เพราะเดิมใช้ไม้หัวเบา แล้วเปลี่ยนมาเป็นหัวหนัก หัวไม้มันเลยจะมาช้ากว่าเดิมนิดนึงครับ เวลาตีจังหวะ Impact ข้อมือมันจะย้อนไปข้างหลังนิดๆ ทำให้เจ็บ ครับ ผมเคยสังเกตุตอนเปลี่ยนไม้เหมือนกันครับ เจ็บเหมือนกันครับ ถ้าเจ็บอย่างที่ว่ามาลองแก้ตามนี้ดูนะครับ

ครับ น่าสนใจมากๆ ผมจะลอง ปรับแรงและจังหวะอิมแพคตามไม้ให้ทันกัน

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  14/10/2014 10:35:37

เลขที่สมาชิก: 3487

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

ครับ ตอนเล่นๆ ผมใช้หัวหนักก้านแข็ง พอเล่นบ่อยๆเปลี่ยนมา หัวเบาก้านอ่อน
พอหักเลยกลับมาหัวหนัก อยากตบ ดันเจ็บ T T

ครับ สำหรับผมเล่นออกกำลัง

ไม่หักโหมมาก ไม่เล่นติดๆ กันทุกวัน
ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุก็ไม่เคยเจ็บอะไรครับ

ปล.ใช้ไม้ก้านกลาง หัวกลางๆ ไม่หนักไม่เบา

ขึ้นเอ็นไม่เกิน 24 ปอนด์ครับ

noddddon

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/10/2014 17:25:47

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

ยกคำพูด:

ครับ สำหรับผมเล่นออกกำลัง

ไม่หักโหมมาก ไม่เล่นติดๆ กันทุกวัน
ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุก็ไม่เคยเจ็บอะไรครับ

ปล.ใช้ไม้ก้านกลาง หัวกลางๆ ไม่หนักไม่เบา

ขึ้นเอ็นไม่เกิน 24 ปอนด์ครับ

ครับๆ ผมชอบไม้ไว เลยต้องหัวเบา 
ขึง22-23 ปอนด์ครับ 

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต