ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  สอบถามวิธีฝึกคนอื่นหน่อยครับ
Page 2 of 2«1[2]
สอบถามวิธีฝึกคนอื่นหน่อยครับ                 

Top ครับ ^^

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  7/10/2014 13:53:30
  Re: สอบถามวิธีฝึกคนอื่นหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 32299

ยกคำพูด:
เขียนโดย bigpong:

ยกคำพูด:
เขียนโดย Top ครับ ^^:

ยกคำพูด:
เขียนโดย KFC:

ฝึกวิ่งคอร์ทมากๆแล้วให้ตีลมคอยชี้นิ้วให้วิ่งน่าจะช่วยได้มากค่ะ

ขอบคุณมากครับ แต่ผมให้เขาคุมหน้านะครับแล้วผมเล่นหลังเอา
แต่เวลาเขา ถอย มาหลัง ก็เล่นดีนะครับไม่มีปัญหาเลย
จะมีก็แต่ เขา แรงไม่พอ เซฟ ไปข้างหลังนะครับ

วิธีเล่นเกมส์คู่แบบมิกซ์หรือคู่ผสมนั้น ตัวหน้ามีหน้าที่คอยแต่งลูกเท่านั้นน่ะ หรือคอยแย็บลูกหน้าเน็ต เพื่อสร้างความกดดันให้คู่ต่อสู้
คำว่า คอยแต่งลูกหมายถึง วางลูกด้านหน้าเน็ต ทำให้คู่ต่อสู้ต้องงัดลูกยากที่สุด เช่นการรับลูกแบบผลักเลี้ยว การปั่นหยอดหน้าเน็ต เป็นต้นน่ะ ถ้าตัวหน้าต้องถอยหลังมาช่วยตีเซฟลูกให้ มันไม่ถูกต้องน่ะ เล่นกันแบบนี้เรียกว่ามั่วแล้วน่ะ 
คนที่ตีเซฟลูกไม่ถึงหลัง หรือตีได้ไม่แรงทั้งๆก็มีแรงเท่าเทียมกันก็เพราะ จุดอิมแพ็คลูกในการตีนั้นมันอยู่เหนือศรีษะน่ะ ต้องถอยหลังให้เร็วๆเพื่อที่จะสามารถ ตีลูกที่อยู่ข้างหน้าให้ได้ การที่ตีลูกที่อยู่ข้างหน้าจะใช้แรงตีที่น้อยกว่ามากน่ะ และส่งลูกไปท้ายคอร์ดได้ไม่ยากเย็นนัก ลองไปพิสูจน์ด้วยตัวเองดูก่อนน่ะ ตีลูกที่อยู่ข้างหน้าตัว กับตีลูกที่อยู่เหนือศรีษะ แรงตีที่ที่เท่ากัน ใครไปได้ไกลกว่า?

ก็ไม่ได้ให้เขามาข้างหลังหรอกครับ มันแค่บางจังหวัที่มันต้องวิ่งวนสลับตำแหน่งกันนะครับ
อย่างตอนที่ผมวิ่งเข้าไปงัดลูกหน้าเน็ตให้ แล้ว เขาก็ถอยไปเก็บลูกหลังให้แล้วก็วิ่งกลับมาหน้าใหม่อะไรประมาณนี้นะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำเลยนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว

jumbomania

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  7/10/2014 14:34:33
  Re: สอบถามวิธีฝึกคนอื่นหน่อยครับ

เลขที่สมาชิก: 28385

เรียนครับดีที่สุด เริ่มจาก 0 เลย จะดีกว่า
ข้อมูลส่วนตัว
Page 2 of 2«1[2]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต