ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  การแข่งขันแบดมินตัน
/  A B C P ? วัดกันยังไงอ่ะครับ
Page 3 of 3«12[3]
A B C P ? วัดกันยังไงอ่ะครับ                 

สายลม

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  26/12/2011 13:18:46
  Re: A B C P ? วัดกันยังไงอ่ะครับ

เลขที่สมาชิก: 31846

ที่ใจ ครับพี่
ข้อมูลส่วนตัว

►AkiraD╳◄

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  26/12/2011 13:44:29
  Re: A B C P ? วัดกันยังไงอ่ะครับ

เลขที่สมาชิก: 41752

ตีไม่เก่งครับ คิดว่าตัวเองน่าจะประมาณ C- ^_^"
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

LeeYOYO

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  27/12/2011 14:45:06

เลขที่สมาชิก: 781

อนาคตต้องมีใบ Cer. ว่าใครเป็นมืออะไรละเนี่ย

5 5 5

FauLT

เขียนเมื่อ:  27/12/2011 14:52:23

เลขที่สมาชิก: 8534

อายุ cer.นานแค่ไหนครับ ถึงจะต้องไปสอบใหม่ :D

มะ.De^_^aW.ศรี

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/12/2011 16:09:29

เลขที่สมาชิก: 48144

ยกคำพูด:

-- P = Pig บอกได้คำเดียวว่า "หมู"
-- C = Chimpanzee ไวยังกะลิง รับได้ทุกลูก
-- B = Bull ดุเป็นกระทิงเลย ตบไม่มียั้ง
-- A = Alien น่ากลัวมากสงสัยไม่ใช่มนุษย์โลก

ผมคง เป็น C แน่ ๆ เลย วิ่งอย่างเดียว ขอให้ตีโดนลูก 5555....

Shiro09

เขียนเมื่อ:  3/2/2012 14:10:09

เลขที่สมาชิก: 40564

แล้วคนที่เล่นแบบฝีมือขึ้นๆลงๆเป็นบางวันล่ะครับ จะจัดไปอยู่ประเภทไหนดีล่ะ????

ไอ้....เจี๊ยบ

เขียนเมื่อ:  18/8/2014 14:18:07

เลขที่สมาชิก: 360

ยกคำพูด:
เขียนโดย LeeYOYO:
เขียนเมื่อ:  20/4/2011 10:22:58

ขอตอบในฐานะ ผู้กำหนด มือ ขึ้นมาเป็นรายการแรก ละกันนะครับ ^^'

ในตอนแรก การกำหนดมือ มีไว้สำหรับการแบ่งประเภท ความเลื่อมล้ำของฝีมือ ที่แตกต่างกัน

ถ้าเปรียบเทียบกับรายการของสมาคม
A เทียบกับผู้ลงแข่งแบบ "รุ่นทั่วไป"
B เทียบกับ ผุ้ลงแข่ง แบบ "รุ่นจำกัดมือ"
C เทียบเคียงกับ "รุ่นมือใหม่"

ปัญหาก่อนหน้าก็คือ ยังมีเพื่อน ๆ ที่ชอบเล่นแบด แต่ตีด้วยใจรัก และมีน้ำใจนักกีฬา (อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลของผมนะ) อยากลงแข่งแต่ตียังไม่ค่อยได้ ซึ่งมีเยอะ - เยอะมาก ผมก็เลยเพิ่มมือ P ซึ่งย่อมากจาก
Practice Player "ผู้เล่นระดับฝึกหัด" พวกเขาจะได้ลงแข่งกันอย่างสนุกสนาน

แต่เวลาผ่านไป ความเห็นแก่ตัวเข้าครอบงำ ความอยากชนะ อยากได้รางวัล ฯลฯ ก็เกิดมีมากขึ้น ทำให้มีพวกที่เข้าใจว่าตัวเองเป็นมือ P กันเยอะ (อันนี้ไม่ได้ว่าท่านที่เป็น P จริง ๆ นะ) แม้แต่ อดีต นักกีฬาเขต หรือ คนที่เป็นครูสอนแบดมินตัน ก็ยังเป็นมือ P กันได้ (อันนี้ เจอกับตัวเห็นกับตา)

ดังนั้น ความคลาดเคลื่อนของระดับมือ และการแบ่ง จึงอาจแปรเปลี่ยนไปตามรายการ และตามความเห็นของผู้จัดการแข่งขันในแต่ละรายการ ซึ่งบางรายการผู้จัดหวังกำไรมากหน่อย ก็ปล่อยให้ลงกันสนุกสนาน จะให้ทีมชาติ มาลงมือ P ผุ้จัดก็ไม่ได้แคร์แต่อย่างไร และผู้เล่นเอง ก็ ไม่มีความละอาย อยากได้ "ชัยชนะ" "รางวัล" เลยเริ่มเกิดเป็นวงจรอุบาท ที่เรียกว่า "หมก" เมื่อ ผู้เล่น "หมก" ผู้จัดก็ "โลภ" รายการหลายรายการก็เลยเละเทะ ทำให้ผู้เล่นที่เป็นมือ P จริง ๆ ไปตี สู้ไม้ได้ แพ้แบบ...... โคตรเซ็งงงงงง พอแข่งรายการหน้า เผื่อจะเอาตัวรอดให้ได้ ก็เลยต้องไปสรรหา มือ เทพ ๆ มาคุม ก็เลยเริ่มกลายเป็น มือ P คู่กับมือ A มาลง รุ่นมือ P อย่างที่เห็นกัน ก็ต้องถามผู้ลงแข่งขัน และผู้จัดการแข่งขัน ในแต่ละรายการว่า ยอมรับกันได้ไหม ที่จะเป็นอย่างนี้ต่อไป

^^
***อ้างอิงจาก http://www.thaibadminton.com/main/modules/newbb_plus/viewtopic.php?topic_id=59149&start=20

มันเป็นเผือกร้อนที่คนรุ่นก่อนทิ้งไว้ให้
ลอกเลียนกันไปใช้งานจนสุดท้ายก็คิดกันเป็นตุเป็นตะว่ามันคือระบบการจัดแข่งแบบสากล

ทีตลกร้าย คือ บางสโมสร(ย้ำว่า! สโมสร ไม่ใช่ทีมไม่ใช่ก๊วนไก่กาอาราเล่ที่มีอยู่ตามคอร์ทแบดต่างๆ)
ที่มีชื่อเสียงระดับประเทศมีผลงานส่งนักกีฬาในสังกัดไปแข่งขันระดับนานาชาติมาแล้ว โอละพ่อ! คิดจะจัดแข่งแบดสักรายการโดยใช้หลักพิจารณาแบ่ง มือ A B C P

มีแต่คลื่นใต้น้ำอย่างนี้สิน่าถึงไม่แปลกใจอะไรกับผลงานนักกีฬาแบดมินตันทีมชาติจะลุ่มๆดอนๆ

ord_kung

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  18/8/2014 14:36:14

เลขที่สมาชิก: 4617

ยกคำพูด:
เขียนโดย แบดฝั่งธน ^_^:

เพื่อนต่างประเทศ เขาเล่นกัน ก็มี แค่ 3 ระดับเอง

คือ BASIC  INTERMEDIATE แล้วก็ ADVANCE

เวลามาเล่นเมืองไทย

มือ BASIC ก็ประมาณ P+ หรือ C
มือ INTERMEDIATE ก็ประมาณ C+
มือ ADVANCE ก็ประมาณ B หรือ B+

-- P = Pig บอกได้คำเดียวว่า "หมู"
-- C = Chimpanzee ไวยังกะลิง รับได้ทุกลูก
-- B = Bull ดุเป็นกระทิงเลย ตบไม่มียั้ง
-- A = Alien น่ากลัวมากสงสัยไม่ใช่มนุษย์โลก
--
-- ♣  แบดฝั่งธน Season 3  ♣ -- http://*prohibited*/d0gxH
--
-- ☆・ Website ・☆ -- http://madbit.multiply.com
-- ✿・ Youtube ・✿ -- http://www.youtube.com/arkazlive
-- ♡・ Google Map ・♡ -- http://*prohibited*/ycn27
-- ✎・ Facebook ・✎ -- http://www.facebook.com/arkazlive

เห็นด้วยกับอันนี้นะ...ไม่น่ามีเลเวลเยอะแยะให้มันยุ่งยาก แค่ 3 ระดับแบบต่างประเทศก็พอ.....แบ่งแบบไทยๆ เวลาแข่งจริง มือ C-B ไหลไปลง P กันหมด....งงเบยยยย 

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/8/2014 14:45:43

เลขที่สมาชิก: 45117

เดี๋ยวนี้ P ย่อมาจาก Pro แล้วครับ

จูเก๋อ เจิ้งหว่อ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/8/2014 15:26:39

เลขที่สมาชิก: 53873

อาจจะเป็นเพราะคนไทยโดยปกติเป็นคนมีเมตตา และใช้อุเบกขา นิ่งเฉย ปล่อยให้เขาเป็นไปตามกกรรม กันมากจนเกินไป จนทำให้เกิดกลายเป็นวัฒนธรรมที่เสื่อมโทรมขึ้นมา

ถ้าเรามีมาตรฐาน ฐานข้อมูลกลางไว้ใช้อ้างอิงร่วมกันก็น่าจะดีครับ

arnonyoo

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/8/2014 16:02:16

เลขที่สมาชิก: 37671

ยกคำพูด:
เขียนโดย LeeYOYO:

ขอตอบในฐานะ ผู้กำหนด มือ ขึ้นมาเป็นรายการแรก ละกันนะครับ ^^'

ในตอนแรก การกำหนดมือ มีไว้สำหรับการแบ่งประเภท ความเลื่อมล้ำของฝีมือ ที่แตกต่างกัน

ถ้าเปรียบเทียบกับรายการของสมาคม
A เทียบกับผู้ลงแข่งแบบ "รุ่นทั่วไป"
B เทียบกับ ผุ้ลงแข่ง แบบ "รุ่นจำกัดมือ"
C เทียบเคียงกับ "รุ่นมือใหม่"

ปัญหาก่อนหน้าก็คือ ยังมีเพื่อน ๆ ที่ชอบเล่นแบด แต่ตีด้วยใจรัก และมีน้ำใจนักกีฬา (อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลของผมนะ) อยากลงแข่งแต่ตียังไม่ค่อยได้ ซึ่งมีเยอะ - เยอะมาก ผมก็เลยเพิ่มมือ P ซึ่งย่อมากจาก
Practice Player "ผู้เล่นระดับฝึกหัด" พวกเขาจะได้ลงแข่งกันอย่างสนุกสนาน

แต่เวลาผ่านไป ความเห็นแก่ตัวเข้าครอบงำ ความอยากชนะ อยากได้รางวัล ฯลฯ ก็เกิดมีมากขึ้น ทำให้มีพวกที่เข้าใจว่าตัวเองเป็นมือ P กันเยอะ (อันนี้ไม่ได้ว่าท่านที่เป็น P จริง ๆ นะ) แม้แต่ อดีต นักกีฬาเขต หรือ คนที่เป็นครูสอนแบดมินตัน ก็ยังเป็นมือ P กันได้ (อันนี้ เจอกับตัวเห็นกับตา)

ดังนั้น ความคลาดเคลื่อนของระดับมือ และการแบ่ง จึงอาจแปรเปลี่ยนไปตามรายการ และตามความเห็นของผู้จัดการแข่งขันในแต่ละรายการ ซึ่งบางรายการผู้จัดหวังกำไรมากหน่อย ก็ปล่อยให้ลงกันสนุกสนาน จะให้ทีมชาติ มาลงมือ P ผุ้จัดก็ไม่ได้แคร์แต่อย่างไร และผู้เล่นเอง ก็ ไม่มีความละอาย อยากได้ "ชัยชนะ" "รางวัล" เลยเริ่มเกิดเป็นวงจรอุบาท ที่เรียกว่า "หมก" เมื่อ ผู้เล่น "หมก" ผู้จัดก็ "โลภ" รายการหลายรายการก็เลยเละเทะ ทำให้ผู้เล่นที่เป็นมือ P จริง ๆ ไปตี สู้ไม้ได้ แพ้แบบ...... โคตรเซ็งงงงงง พอแข่งรายการหน้า เผื่อจะเอาตัวรอดให้ได้ ก็เลยต้องไปสรรหา มือ เทพ ๆ มาคุม ก็เลยเริ่มกลายเป็น มือ P คู่กับมือ A มาลง รุ่นมือ P อย่างที่เห็นกัน ก็ต้องถามผู้ลงแข่งขัน และผู้จัดการแข่งขัน ในแต่ละรายการว่า ยอมรับกันได้ไหม ที่จะเป็นอย่างนี้ต่อไป

^^

สุดยอด

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/8/2014 16:54:39

เลขที่สมาชิก: 45117

A B C จัดมาตั้งแต่สม้ยเว็บ Badminton Cyber ตอนนั้นมีเว็บwelovebadminton.comด้วย
แบดไซเบอร์คัพ ครั้งที่1 ถ้าจำไม่ผิด จัดที่N&K (รึเปล่าหว่า)
และถ้าจำไม่ผิดอีก หัวหน้าทีมUniteได้ชนะเลิศครั้งนั้น

arnon2509

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  18/8/2014 17:54:27

เลขที่สมาชิก: 45884

ถ้าทั้งคู่ตีแข่งขันเต็มที่แล้วแพ้ชนะกันไม่เกิน 5 แต้ม ผมถือว่าทั้งคู่ฝีมือระดับเดียวกัน อย่าลืมว่าแข่งขันในเวปไม่ได้แยกเพศ อายุ อาชีพ ฯลฯ

Minddy

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  27/8/2014 9:00:22

เลขที่สมาชิก: 65661

น่าจะมีสอบเลื่อนสายแบบเทควอนโดนะครับ
ตั้งคณะกรรมการขึ้นมาโลด
เดินสายตามคอร์ดคอยประเมิณมืออย่างเดียว อิอิ

gallant

เขียนเมื่อ:  27/8/2014 9:19:45

เลขที่สมาชิก: 10585

ผมคิดว่าตอบยากนะครับ แล้วก็ไม่มีมาตราฐานในการวัดที่ชัดเจนนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอก็ P = P+ ส่วนมืออื่นไม่ทราบครับ (ผมไม่ใช่มืออาชีพไม่สามารถตอบได้ครับ)

ถ้ามีการจัดวัดระดับมือบ้าง ผมคิดว่าดีนะครับ จะได้รู้ว่าเรามือประมาณไหนนะครับ
Page 3 of 3«12[3]

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต