ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ซ่อมเอ็นไขว้หน้า
ซ่อมเอ็นไขว้หน้า                 

deweeku

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  19/7/2014 22:50:38
  ซ่อมเอ็นไขว้หน้า

เลขที่สมาชิก: 45229

สวัสดีครับ
เมื่อต้นเดือนเกิดอุบัติเหตุระหว่างเล่นแบด ทำให้เอ็นไขว้หน้าขาดครับ ตอนนี้กำลังลังเลอยู่ว่าจะเข้าไปผ่าตัด รพ ไหนดี ระหว่าง รพ วิภา กับ รพ กรุงเทพ

ซึ่งเท่าที่หาข้อมูลคร่าวๆ คือ ตัวคุณหมอที่ รพ วิภา มี Reference ค่อยข้างดี ในขณะที่ รพ กรุงเทพ เป็นศูนย์เวชศาสตรกีฬา (ฺBASEM) มีบริการหลังการผ่า 6 เดือน จนกลับเป็นปกติ และเครื่องไม้เครื่องมือที่ดีกว่า

ไม่ทราบว่าท่านใดมีประสบการณ์บ้างครับ

ข้อมูลส่วนตัว

Devillkind

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  20/7/2014 1:32:06
  Re: ซ่อมเอ็นไขว้หน้า

เลขที่สมาชิก: 65390

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ จะได้ระวังมากขึ้น

เกิดอุบัติเหตุยังไงครับ ถึงได้ขนาดเอ็นไขว้หน้าขาดเลยอะครับ

เพราะโดยปกติเอ็นนี้ไม่ได้ขาดง่ายๆเลยนะครับ

ปล. หายไวๆนะครับ

ton@tungting

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  20/7/2014 12:04:49

เลขที่สมาชิก: 14083

เพื่อนในก๊วนเอ็นไขว้หน้าขาดเหมือนกันค่ะ สูง 175 ซม.หนักเฉียด 100 กก. อุบัติเหตุจากการโดดตบค่ะ (ปกติเป็นคนชอบโดดตบอยู่แล้ว เป็นครั้งแรกที่เกิดอุบัติเหตุ)

หมอบอกว่าเอ็นไขว้หน้าขาด ให้เวลาไปลดน้ำหนักก่อน 2 ปี ก่อนทำการผ่าตัดเพื่อจะได้ไม่มีปัญหาอีก
หลังผ่าตัด 6 เดือนสามารถถีบจักรยานได้ 9 เดือนเล่นแบดได้ตามปกติ

อันนี้ คุณหมอทำงานอยู่ รพ.ต่างจังหวัดนะคะ แต่มีคลีนิคในอยุธยาค่ะ

เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง

deweeku

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  20/7/2014 16:27:55

ผมเกิดจากกระโดดตบเหมือนกันครับ ประกอบกับสนามลื่นด้วย อาจจะทำให้ท่าทางต่างๆ เพี้ยนไปครับ

เคยมีครูแบดท่านหนึ่งบอกว่าเวลาโดดตบขาลงควรลง 2 ขา ถ้าลงขาเดียวจะเสี่ยงเจ็บ ซึ่งกรณีผมขาซ้ายลงก่อนครับ แล้วก็เหมือนเท้ามันผิดท่าน้ำหนักเลยลงไปที่เข่าช่วงบิดล้ม

niwat_ppr3

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  21/7/2014 15:26:41

เลขที่สมาชิก: 38921

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ครับ ผมหนัก 94 สูง 167 ตอนแข่งขันกีฬาภายใน ในจังหวะบิดตัวแต่เข่าไม่ขยับตามมีอาการเจ็บขัดๆที่เข่า ตีไปอีกสักพักยืนไม่ไหวเข่ามีอาการกึกๆเสียวๆ ไปหาหมอคุณหมอให้ MRI คุณหมอบอกถ้าเอ็นไขว้หน้าขาดตอนเดินจะเหมือนมีอาการเข่าทรุด ต้องผ่าตัดใส่เอ็นเทียมเลยครับ แต่ MRI ของผมเอ็นไขว้หน้าฉีกขาดบางส่วนถ้าจะให้ชัวร์ต้องส่องกล้อง คุณหมอแนะนำให้ลด นน. และออกกำลังเช่น ปั่นจักรยาน ว่ายน้ำ งดกีฬาเกี่ยวกับที่มีกระโดด หรือออกตัวกระทันหัน ตอนนี้งดตีแบดฯได้ 3 เดือนแล้วครับ ตอนนี้ปั่นจักรยานมั่ง เล่นท่ายืนเหยียบฟุตบาท ตอนนั่งเหยียดเท้าตึงแล้วงอปลายเท้าเข้าหาตัวครับ ตอนนี้อาการก็ดีขึ้นทีละนิด ถ้า 6 เดือนยังไม่ปกติผมว่าจะให้คุณหมอส่องกล้อง ครับ

[ แก้ไขโดย niwat_ppr3 เมื่อ 21/7/2014 15:28 ]

[ แก้ไขโดย niwat_ppr3 เมื่อ 21/7/2014 15:32 ]

areliang

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  24/7/2014 13:19:24

เลขที่สมาชิก: 16977

สวัสดีครับ ผมเป็นคนนึงที่ผ่ามาเเล้วครับ ตอนนั้นเอ็นไขว้หน้า หมอนรองเข้าฉีก กระดูกอ่อนเเตก จากการเตะฟุตบอลครับ ตอนนี้90%ครับ ผ่ามาได้2ปีเเล้ว อยากให้ดูที่ตัวหมอมากกว่า โรงพยาบาลครับ เพราะคุณภาพโรงพยาบาลถ้าได้ชื่อว่าผ่าเข่าได้ เครื่องมือไม่หนีกันมากหรอกครับ น่าจะส่องกล้องเหมือนกันหมด หมอที่ดีจะต้องดูเเลเราอย่างดีตั้งเเต่ตอนผ่าเสร็จจนยันฟื้นฟูเลยครับ ยิ่งถ้าต้องการจะกลับมาเล่นกีฬา หลังผ่าต้องดูเเลตัวเองดีมากๆครับ เพราะนักกีฬาต้องการมาตรฐานที่สูงกว่าคนทั่วไป มีเเบบฝึกให้ทำเยอะมากเลย เอาเป็นว่า ให้ดูที่ตัวหมอเป็นหลักครับ ตอนนั้นผมผ่าเสร็จไปหลายเดือน มีการปรึกษานักกายภาพ ด้านวิทยาศาสตร์การกีฬาโดยเฉพาะครับ มีเเบบฝึกให้เยอะมาก เช่น การวิ่งเเล้ว-หยุด เขย่งขา วิ่งวงกลม วิ่งหลายๆเเบบ ปั่นจักรยาน ว่ายน้ำ เวทขา ฯลฯ ถ้าอยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมโทรคุยได้ครับ 087-936-5935 พี่ๆน้องๆในวงการ คนกันเองครับ

deweeku

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 18:32:21

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าผู้ถึงบริการหลังการผ่า น่าจะต้องยกให้ รพ กรุงเทพ เพราะเป็นศูนย์เวชศาสตร์กีฬา จัดคอร์ดดูแลให้ 6 เดือน
คงเชคราคาก่อนครับ ถ้าประกันที่มี cover ได้หมด หรือจ่ายเพิ่มในราคาที่รับได้ ก็คงผ่าที่นี่

(=^O^=)

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/8/2014 18:07:32

เลขที่สมาชิก: 3930

ได้รับอุบัติเหตุมาตอนเล่นแบดเหมือนกัน เอ็นไขว้หน้าขาด+หมอนรองกระดูกฉีกและขัดข้อเข่า ทำให้เหยียดขาได้ไม่สุด รับการผ่าตัด 2 มิ.ย.ที่ผ่านมา (2 เดือนหลังนับจากวันที่ได้รับอุบัติเหตุ) ที่รพ.ธนบุรี โดยใช้เอ็นหลังหัวเข่ามาแทนเส้นเอ็นเดิม นอนรพ. 2 วัน ออกจากรพ.ก็มีโปรแกรมทำกายภาพเช้า-เย็น ตอนนี้ผ่านมา 9 สัปดาห์แล้ว ก็ดีขึ้นพอสมควร แต่ยังถือไม้ค้ำยันอยู่ ^^ หมอจะให้ทิ้งไม้ตอน 8 สัปดาห์แต่กล้ามเนื้อขายังไม่มา วันนี้ไปตรวจมาเพิ่งงอเข่าได้มากพอที่จะปั่นจักรยานได้ ถ้าทิ้งไม้ก็เดินได้แบบเป๋ ๆ หน่อยอ่ะค่ะ ลองหาข้อมูลในเว็บรู้สึกว่าจะฟื้นตัวช้ากว่าคนอื่น ๆ อยู่เหมือนกัน ตอนนี้มีโปรแกรมกายภาพยาวเหยียด 555 สงสัยอู้มากไปหน่อยอ่าเลยโดนจัดหนัก ถ้าเลือกผ่าที่รพ.กรุงเทพฯ ค่าใช้จ่ายน่าจะค่อนข้างสูงนะคะ เห็นว่าเกือบ 2 แสน ถ้าประกันที่มีอยู่ครอบคลุมก็โอ แต่ถ้าไม่ที่อื่น ๆ ที่มีหมอเก่ง ๆ ก็มีอีกหลายที่นะคะ ยังไงขอให้หายไว ๆ นะคะ 

deweeku

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  16/8/2014 17:37:57

ยกคำพูด:
เขียนโดย (=^O^=):

ได้รับอุบัติเหตุมาตอนเล่นแบดเหมือนกัน เอ็นไขว้หน้าขาด+หมอนรองกระดูกฉีกและขัดข้อเข่า ทำให้เหยียดขาได้ไม่สุด รับการผ่าตัด 2 มิ.ย.ที่ผ่านมา (2 เดือนหลังนับจากวันที่ได้รับอุบัติเหตุ) ที่รพ.ธนบุรี โดยใช้เอ็นหลังหัวเข่ามาแทนเส้นเอ็นเดิม นอนรพ. 2 วัน ออกจากรพ.ก็มีโปรแกรมทำกายภาพเช้า-เย็น ตอนนี้ผ่านมา 9 สัปดาห์แล้ว ก็ดีขึ้นพอสมควร แต่ยังถือไม้ค้ำยันอยู่ ^^ หมอจะให้ทิ้งไม้ตอน 8 สัปดาห์แต่กล้ามเนื้อขายังไม่มา วันนี้ไปตรวจมาเพิ่งงอเข่าได้มากพอที่จะปั่นจักรยานได้ ถ้าทิ้งไม้ก็เดินได้แบบเป๋ ๆ หน่อยอ่ะค่ะ ลองหาข้อมูลในเว็บรู้สึกว่าจะฟื้นตัวช้ากว่าคนอื่น ๆ อยู่เหมือนกัน ตอนนี้มีโปรแกรมกายภาพยาวเหยียด 555 สงสัยอู้มากไปหน่อยอ่าเลยโดนจัดหนัก ถ้าเลือกผ่าที่รพ.กรุงเทพฯ ค่าใช้จ่ายน่าจะค่อนข้างสูงนะคะ เห็นว่าเกือบ 2 แสน ถ้าประกันที่มีอยู่ครอบคลุมก็โอ แต่ถ้าไม่ที่อื่น ๆ ที่มีหมอเก่ง ๆ ก็มีอีกหลายที่นะคะ ยังไงขอให้หายไว ๆ นะคะ 

อาการเดียวกันเป๊ะเลยครับเอ็นไขว้หน้าขาดแล้วมาขัดทำให้เข่า lock

ผมผ่าเรียบร้อยแล้วครับที่ รพ กรุงเทพฯ หมอฮาดีครับเป็นกันเอง ค่าผ่าแพงจริงอย่างที่ว่าแหละครับ 245,500 บาท แต่ประกันผม Cover ได้หมด รอดตัวไป

ผมผ่าโดยวิธีส่องกล้องครับเมื่อวันที่ 9 สค ใช้เอ็นแถวน่องหนา 8mm มาทำเป็นเอ็นไขว้หน้าครับเนื่องจากผมตัวเล็กเอ็นที่เข่าไม่ใหญ่พอ แล้วก็เย็บหมอนรองกระดูกข้างเท้าด้านนอกด้วย

หมอบอกปกติเอ็นไขว้หน้าขาดจะกลับมาเล่นได้อีกที 6 เดือนหลังผ่า แต่ต้องเข้าโปรแกรมกายภาพด้วยนะครับ แต่กรณีที่หมอนรองกระดูดมีปัญหาจะต้อง Delay ไป 1 เดือน เพราะหมอห้ามลงน้ำหนักเลย ต้องให้ที่เย็บไว้ Set ตัวดีก่อน ถึงตอนนี้อาการดีขึ้่นตามแผนครับ

ขอบคุณครับ

(=^O^=)

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  9/9/2014 3:45:29

โห...แพงจริงอ่ะ ที่รพ.ธนบุรีนอนรพ.รวม 3 คืน ค่าใช้จ่ายประมาณ 150,000 โชคดีประกันจ่ายได้หมดเหมือนกัน 
หมอบอก 6 เดือนเล่นกีฬาได้หรือคะ เร็วดีจัง เคยอ่านในเวบต่าง ๆ เห็นว่าถ้าใช้ hamstring จะต้องใช้เวลา 9 เดือน แต่ถ้าใช้เอ็นลูกสะบ้าก็ 6 เดือน 
แต่เอ็นที่น่องนี่ไม่เคยรู้มาก่อนเลยอ่าว่าใช้ได้ด้วย ความรู้ใหม่ ๆ งี้ก็ขาดได้หลายหนสินะมีเอ็นมาแทนได้หลายเส้น 555 
ตอนผ่าเสร็จหมอห้ามเดินสองสัปดาห์เลยเพราะหมอนรองกระดูกนี่แหล่ะ ตอนนั้นใช้ชีวิตบนเตียงนอนอย่างเดียวเลย
ยังไงก็ดีใจด้วยนะคะที่อาการดีขึ้นตามแผน หายไว ๆ นะคะ 

►AkiraD╳◄

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  9/9/2014 15:36:30

เลขที่สมาชิก: 41752

ผมก็ขาดเหมือนกันครับ เกิดจากการโนครอส วิ่งไล่ข้างแล้วกระทืบเท้าตับ
ตอนกระทืบเท้าตบใช้ข้างเท้าด้านในลง เพื่อที่จะสามารถดีดตัวออกไปรับลูก
ถ้าเขาหยอดกลับมาได้ทันทีครับ แต่ว่าตอนนั้นเข่าบิดหลุดออกจากเบ้าเลยครับ
ไม่รู้ได้ยินเสียงหรือแค่ความรู้สึก แต่ที่รู้สึกได้คือมันกึกออกแล้วกึกเข้า

หลังจากนั้น 2-3 วัน หาหมอคนแรก หมอคนแรกแกจับแสกน MRI พอแสกน
ออกมาปุ๊บ หมอแกดูฟิลม์ หมอคนแรกบอกว่า ACL ขาดหมด MCL ฉีกนิดหน่อย
แล้วมุมกระดูเข่าก็แตกไปนิด หมอถามว่าจะผ่าตัดทำ ACL เส้นใหม่เลยมั้ย ถ้าจะ
ผ่าเลยก็ผ่าได้เลย บอกให้กลับไปศึกษาดูก่อน

หลังจากนั้นก็ไปปรึกษาเพื่อนดู เพื่อนบอกว่าให้ไปหาหมอคนที่สองดูก่อน ดูว่า
เขาพูดว่าไง หมอคนที่ 2 จับเขย่าดู เขาบอกว่ามันก็ไม่ค่อยหลวมเท่าไร อาจจะ
ไม่ขาดหมด ที่ฟิลม์มองไม่เห็น ACL ก็เพราะว่ามันอาจจะมีเลือดไปบล็อคอยู่
เลยทำให้มองไม่เห็น ถ้าเอาชัวร์ๆต้องส่องกล้อง พอส่องกล้องปุ๊บก็สรุปว่าขาดไป
50% ครับ ตอนนี้ก็รอผ่าปีหน้าครับ

ยกคำพูด:

โห...แพงจริงอ่ะ ที่รพ.ธนบุรีนอนรพ.รวม 3 คืน ค่าใช้จ่ายประมาณ 150,000 โชคดีประกันจ่ายได้หมดเหมือนกัน 
หมอบอก 6 เดือนเล่นกีฬาได้หรือคะ เร็วดีจัง เคยอ่านในเวบต่าง ๆ เห็นว่าถ้าใช้ hamstring จะต้องใช้เวลา 9 เดือน แต่ถ้าใช้เอ็นลูกสะบ้าก็ 6 เดือน 
แต่เอ็นที่น่องนี่ไม่เคยรู้มาก่อนเลยอ่าว่าใช้ได้ด้วย ความรู้ใหม่ ๆ งี้ก็ขาดได้หลายหนสินะมีเอ็นมาแทนได้หลายเส้น 555 
ตอนผ่าเสร็จหมอห้ามเดินสองสัปดาห์เลยเพราะหมอนรองกระดูกนี่แหล่ะ ตอนนั้นใช้ชีวิตบนเตียงนอนอย่างเดียวเลย
ยังไงก็ดีใจด้วยนะคะที่อาการดีขึ้นตามแผน หายไว ๆ นะคะ

ขาดแค่เส้นเดียวกับเจ็บแทบตายแล้วครับ ปวดจนสลบไปเลยตอนที่เข่าหลุด 5555

ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

deweeku

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  14/9/2014 18:05:04

ยกคำพูด:

มีคนรู้จักที่เขามีทัศนคติที่ว่า "เกิดมาครั้งเดียวต้องใช้ร่างกายให้คุ้ม" ซึ่งเป็นคนที่เล่นกีฬาแบบโคตรทุ่มเท บอกว่าเข่าของเขาซ่อมมาแล้วข้างละ 4 ครั้ง คือถ้าซ่อมอีกรอบคือต้องใช้เอ็นคนตาย ผมก็เลยรู้ว่ามีเอ็นที่เอามาทำ ACL ได้ 4 ที่ คือ 1 Hamstring 2 ลูกสะบ้า 3 น่องขา 4 ข้างเท้าด้านล่าง แต่สำหรับผมไม่เอาอีกแล้วครับ

ตอนนี้ก็มานั่งวิเคราะห์ว่าเกิดอะไรขึ้นกับเหตการณ์วันนั้น สรุปคือ 1 ลงท่าผิด (กระโดดสองขา ลงขาเดียว แบบในคลิปนาทีที่ 0:33 เป๊ะ) 2 พื้นลื่น (Confirm แล้วจากทุกคนที่ไปเล่นด้วยกัน) 3 ร้องเท้าผมโม โดยการใส่รองพื้นแบบหนา เพราะพื้นเดิมมันพัง เลยทำให้มันสูงขึ้นกว่าปกติ

(=^O^=)

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  26/10/2014 2:14:21

ห่ะ...ซ่อมเข่าข้างละ 4 ครั้ง!!!! มันซ่อมเยอะไปมั๊ยเนี่ย? คนหรือเครื่องจักรกันแน่? แบบนี้เรียกว่าเกินคุ้มละ - -"
ส่วนตัวถ้าเลือกได้ก็ไม่เอาอีกแล้วเหมือนกันนะ 555 แต่ของแบบนี้มันกำหนดได้ซะที่ไหน ต่อให้เลิกเล่นแบดก็ใช่ว่าจะไม่เสี่ยง พอมีคนมาบอกมาว่าขาดได้แค่ 2 ครั้ง ถ้ามีครั้งที่ 3 ละก็จะต้องพิการไปเลยเพราะไม่มีเอ็นสำรองอีกเลยกลัวอ่ะดิ สรุปคือไม่จริงเนอะ อยากได้ความมั่นใจ T_T แล้วคุณ AkiraD╳ นิขาด 50% แล้วหมอนรองฉีกขาดด้วยไหมอ่า? แล้วเพราะอะไรต้องรอถึงปีหน้า? ไม่ใช่ยิ่งผ่าเร็วยิ่งดีหรือ -_-?

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต