ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  อาการหลังจากข้อเท้าพลิกแล้วกลับมาตีแบด
อาการหลังจากข้อเท้าพลิกแล้วกลับมาตีแบด                 

yongDaeIDOL

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 1:08:27
  อาการหลังจากข้อเท้าพลิกแล้วกลับมาตีแบด

เลขที่สมาชิก: 69279

ข้อเท้าพลิกพักละนะคะ แต่พอกลับไปตีแบดยังมีความรู้สึปวดบริเวณรอบตาตุ่ม และพอเทคตัวกระโดดตอบเท้ากระแทกกับพื้นมันแสดงว่าเกี่ยวกับกระดูกไหมค่ะหรือเอ็นไม่หายอักเสบเพราะไปหาหมอละหมอบอกกระดูกไม่หัก
ข้อมูลส่วนตัว

เอก_8431

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 1:29:53
  Re: อาการหลังจากข้อเท้าพลิกแล้วกลับมาตีแบด

เลขที่สมาชิก: 48763

อดทนอีกนิด ค่อยๆ บริหารสร้างความแข็งแรง ประคบร้อน อย่าเพิ่งรีบกลับมาเล่น
รอบๆ ข้อเท้ามีเส้นเอ็นเยอะไปหมด ไม่ใช่เฉพาะกระดูกที่บาดเจ็บครับ

yongDaeIDOL

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 1:50:36
  Re: อาการหลังจากข้อเท้าพลิกแล้วกลับมาตีแบด

ออค่ะ พอเทคตัวตบแหละเท้ากระทบ เจ็บแทบน้ำตาเลด ทำไงดีจะแข่งเดือนหน้าละ

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 3:23:37

เลขที่สมาชิก: 2018

ยกคำพูด:
เขียนโดย Yuinopparat:

ออค่ะ พอเทคตัวตบแหละเท้ากระทบ เจ็บแทบน้ำตาเลด ทำไงดีจะแข่งเดือนหน้าละ

ต้องพักให้มันหายสนิทจึงจะลงไปเล่นได้น่ะ ยังไม่หายจะบาดเจ็บซ้ำสอง ทีนี้จะเจ็บยาวน่ะ  ข้อเท้าพลิกจะต้องใช้เวลาพักรักษาอย่างน้อย3เดือน จนถึงหนึ่งปีขึ้นอยู่กับอาการเป็นมากเป็นน้อยน่ะ หัดเอาส้นเท้าลงพื้นก่อนจะไม่บาดเจ็บอีกน่ะ...

Minddy

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 8:53:56

เลขที่สมาชิก: 65661

ผมข้อเท้าพลิกทีนึง แต่เจ็บพอทนไหวก็เลยฝืนเล่นต่อไปเรื่อยๆ ไม่ยอมรักษาให้หาย
ผ่านมา 5 เดือนแล้วก็ยังเจ็บอยู่เลยครับ

fc.Tago

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 9:25:01

เลขที่สมาชิก: 49368

จากประสบการนะครับเคยพลิกรุนแรงพักไปเดือนนึงแล้วกลับมาเล่นยังเจ็บแปล๊บๆ ก่อนเล่นควรบริหารข้อเท้า แล้วพันข้อเท้าเล่นเสมอเพื่อช่วยพยุงได้ระดับหนึ่ง พอเล่นเสร็จแล้วให้ประคบร้อนหลังเล่นทุกวัน

อัครเทพวรากร ทวิภพ

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 9:29:57

เลขที่สมาชิก: 3487

มีอาคนนึงในก๊วนเอ็นร้อยหวายขาดสองทั้งข้างยังกลับมาตีแบดได้ครับ
แต่ผ่าตัดแล้วต้องพักรักษาตัวเกือบปีต่อข้างนะครับ
ส่วนเรื่องข้อเท้าพลิกแล้วโอกาศพลิกซ้ำก็มีมากกว่าคนไม่เคยพลิก
เพราะกระดูกมันน่าจะสึกหรอไปบ้างแล้ว
แต่ข้อเท้าพลิกน่าจะมีสาเหตุนะครับ เกิดจากอะไรลองพิณาหรือยังครับ

badthai

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 9:45:17

เลขที่สมาชิก: 23818

สำหรับผมนะครับจากประสบการณ์ข้อเท้าบิด ตรงข้อเท้าตรงเอ็นร้อยหวาย เพราะเมื่อก่อนเป็นนักกีฬาเขตต้องซ้อมกระโดดตบวันนึ่งเป็นร้อยๆลูก สนามที่ซ้อมเป็นสนามปาเก้ ( ไม่เหมือนมัยนี้เป็นยางสังเคราะห์ผม )บางจุดทำความสะอาดไม่หมดหรือทำไม่ทั่วถึงมีฝุนมาก หรือมีน้ำ พอกระโดดตบเสร็จ ตอนลงทำให้ข้อเท้าลื่นบิด ส้นต้องพัก ไปเป็นประมาณ 2 อาทิตย์ ไปหาหมอที่ดูแลนักกีฬา วินิจฉัยว่าเอ็นอักเสบฉีก ให้ยากิน และยานวดประคบร้อนและใช้ผ้าก๊อตมาพันไว้ ตอนกลับมาซ้อมก็ซ้อมเบาๆไม้กระโดดตบ ตบแบบยืนอยู่กับที่และก้าวตบ ไม่กระโดด ฝึกซ้อมข้อมือและการเคลื่อนเล็กน้อย ประมาณ 3 เดือน ก็หายหนะครับ.

wanderer00

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 9:51:59

เลขที่สมาชิก: 41637

ของผมเคยข้อเท้าพลิกเอ็นข้างข้อเท้าฉีกกว่าจะหายเป็นปกตินี้ประมาณครึ่งปีได้ครับ ถ้าจะเล่นอย่าเล่นเกมส์หนักนะครับจะเจ็บยาวเอา แล้วหาผ้ารัดข้อเท้าเวลาเล่น และประคบร้อนทุกวันด้วยครับจะได้หายเร็วขึ้น

jiangchan

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 11:01:18

เลขที่สมาชิก: 44695

จากประสบการณ์โดยตรงของผมเลยนะครับ

เคยข้อเท้าพลิกและพักแค่ 2 อาทิตย์ ซึ่งแน่นอนมันยังไม่หายสนิท ฝืนทนเล่นไปเรื่อยๆจนหายเจ็บ

ปัจจุบันเหมือนกับว่ามันเกิดพังผืดตรงเอ็นร้อยหวายรึเปล่าไม่ทราบ
ทุกๆเช้าถ้าลุกจากเตียงแบบกระทันหัน มันจะตึงเอ็นร้อยหวายมาก แบบว่าไม่สามารถเดินได้ทันที ต้องยืดเส้นก่อน แต่ไม่เจ็บนะครับ

ปล.ผมไม่ใช่หมอนะครับ แค่บรรยายอาการที่ตัวเองเป็นและรู้สึก

[A][o][o][D]

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 14:39:11

เลขที่สมาชิก: 16731

เข้าใจว่าถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องตีจริงๆ แนะนำว่าให้ใส่ที่รัดข้อเท้าไว้ช่วยได้ครับ
มันจะช่วยให้มั่นใจมากขึ้น อาการที่เจ็บจะน้อยลง และก็จะไม่พลิกซ้ำง่ายๆ
ผมเคยเอ็นข้อเท้าฉีก แต่ไม่ได้ผ่าตัด เข้าเฝือกอยู่ประมาณ 3 เดือน
พอเอาเฝือกออกก็ยังออกกำลังกายหนักๆ ไม่ได้ มีอาการเจ็บแปล๊บๆ ทำให้ไม่ค่อยกล้าลงน้ำหนักเท่าไหร่
ใส่ที่รัดข้อเท้าเล่นกีฬา อยู่ประมาณ 1 ปี ตอนนี้ถอดออกได้แล้วครับ

ชื่อสมาชิก

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 15:44:00

เลขที่สมาชิก: 32850

ผมก็เป็นนะ พอหมุน ๆ ข้อเท้า มันจะดัง แก๊ป ๆๆๆ ตลอด

yongDaeIDOL

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 15:49:12

การพักคือหนทางเดียวที่ดีที่สุด

infernox1

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/7/2014 16:23:44

เลขที่สมาชิก: 66849

ถ้ถ้าเจ็บอยุ่ควรพักรักษาก่อนนะครับกินยาตามหมอสั่งงดใช้อวัยวะนั้นๆทำกายภาพบำบัดด้วยตัวเองแบบง่ายทีหมอแนะนำท่าพื้นฐานนั่งในท่าขัดสมาทแล้วใช้มือนึงจับบริเวณข้อท้อให้มั่นคงออกแรงเกร็งเท้าขึ้นและลงในแนวด้านข้างไม่ใช่งุ้มปลายเท้าขึ้นลงนะครับโดยใช้อีกมือที่เหลือจับที่ฝ่าเท้าด้านหน้าออกแรงสวนกันเช่นถ้าเราออกแรงกดเท้าลงมือทีจับฝ่าเท้าก้จะต้องออกแรงดึงขึ้นด้านบนสวนกันแต่ถ้าเราออกแรงเกร้งเ้ทขึ้นแรงที่มือก้ต้องออกแรงกดลงสวนกันทำช้านะครับอย่าออกแรงมากทำสักอย่างละ10ยกออกแรงเกร้งเท้าขึ้นบนก่อน10แล้วเปลื่ยนมาออกแรงกดเท้าลงล่าง10ทำทุกวันนะครับจริงๆถ้าฝืนใช้งานมันกะอาจเล่นได้แต่เส้นเอ้นหล้กtendonและเส้นเอ้นรองligamentมันยังมีการอักเสบและฉีกขาดถ้าไม่มากคงหายเองแต่ถ้าฝืนขาดแยะจะหายขาดคงต้องฝ่าแน่ๆแต่ถามว่าไม่ผ่าใช้งานได้ไหมมันใช้งานได้ครับแต่เอ้นรอบข้อจะยืดจากการที่พลิกรอบแรกทำให้เป้นอาการแบบถาวรหมายถึงมันก้จะพลิกง่ายกว่าปกติแต่ครั้งต่อๆไปจะไม่หนักเท่าครั้งแรกเพราะเอ้นที่ต่อกับกระดูกและกล้ามเนื้อรอบๆข้อเท้ามันยืดมันจึงหลวมแล้วจึงทำให้พลิกง่ายไงครับ ปล.รักษาให้หายก่อนน่าจะดีกว่านะครับลองให้หมอประเมินดูละกันนะครับการตัดสินใจคงขึ้นอยุ่กับจขกท.เองยังไงผมอวยพรข้อให้หายไวๆนะครับถ้าอาการไม่หนักและหายทันแข่งด้วยจะดีสุดๆไปเลยครับ^^

yongDaeIDOL

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  26/7/2014 12:31:21

ขอบคุณนะฮับ

fotja

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  26/7/2014 17:04:59

เลขที่สมาชิก: 63751

การนวดประคบร้อนสามารถช่วยได้ในระดับหนึ่ง เเต่ถ้าหนึ่งเดือนยังไม่หาย เเสดงว่ามีการอักเสบขึ้นลึกมากกว่ากล้ามเนื้อด้านนอกอาจจะเจ็บอยู่ด้านในสุกด การนวดอาจจะไม่เห็นผล เเต่การทํา อัลตร้าซาวนด์จะสามารถเข้าถึงกล้ามเนื้อชั้นในได้ดีกว่าการนวดเเละประคบร้อน ทําสักสี่ครั้งน่าจะหายน่ะครับ เเต่ไม่เเนะนําให้ตีหนัก หรือตีต้องเบาๆเลยครับ พอหายอยากพอ จะช่วยให้กลับมาได้เร็ว การรักษาขั้นนี้สามารถรักษาที่ไหนก็ได้ไม่ต้องเน้าเเพงหรือ นักกายภาพชื่อดังครับ เพราะเป็นอาการเบสิคที่ใครก็เเก้ได้ครับ เสียดายเงิน เพราะผมเเนะนําไปหลายคนเเล้ว ช่วยประหยัดได้เยอะครับ
ยกเว้นงบมีก็จัดไปครับ

น้องนู๊โทรโข่ง

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/7/2014 22:57:35

เลขที่สมาชิก: 60936

เคย กระดูกเท้านิ้วก้อยแตกค่ะ ไม่ได้ตีเป็นเดือนๆ พอกระดูกเริ่มเข้าที่แต่ไม่ร้อยเปอร์เซน เผลอไปตีเกมเพราะความอยาก นั้นแหระรุเลย ปวดๆๆๆ ปรากดว่าไปเอ็กเรย์ กระดูกยังไม่ติดกันดี ทีนี้พักยาวอย่างเดียว แล้วก้ทำตามที่หมอสั่ง -0- ถึงวันนี้หายดีแล้วก้ยังเจ็บอยุ แปลบๆบ้าง

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต