ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ขอปรึกษาเรื่องหัวเข่าครับ (หมอนรองกระดูก)
ขอปรึกษาเรื่องหัวเข่าครับ (หมอนรองกระดูก)                 

Jan

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  25/11/2008 9:47:45
  ขอปรึกษาเรื่องหัวเข่าครับ (หมอนรองกระดูก)

เลขที่สมาชิก: 10237

ตามที่ผมเคยเล่าให้ฟังก่อนหน้านี้ ผมเคยผ่าตัดหัวเข่าเส้นเอ็นไขว้หน้าและตัดแต่งหมอน

รองกระดูกเมื่อปีที่ทีแล้ว (ข้างซ้าย) ตอนนี้เล่นแบดได้แล้วแม้ยังไม่ร้อยเปอร์เซนท์ ช่วงหลัง ๆ

นี้เล่นบ่อยเกินไปหรือเปล่า หัวเข่าข้างขวาเริ่มบอบช้ำ แต่พักวันสองวันก็หายเมื่อยระดับหนึ่ง

ปัญหาที่ผมอยากปรึกษาเพื่อน ๆ ที่นี่คือ หัวเข่าข้างขวา (ที่ไม่ได้ผ่าตัด) ไม่รู้สึกเจ็บตอนเดิน

หรือวิ่ง และไม่เจ็บตอนเอามือไปกดรอบ ๆ หัวเข่า ไม่มีกล้ำเนื้อที่รู้สึกเจ็บ แต่ว่าหากเอาหน้า

แข้งพับไขว้เข้าหาตัวเหมือนท่านั่งสมาธิ ตรงด้านข้างด้านในของหัวเข่า (posterior) รู้สึกตึง

และเจ็บนิด ๆ ยิ่งกดยิ่งเจ็บ นั่งคุกเข่าก็จะรู้สึกตึงและเจ็บ ผมจึงเริ่มกลัวว่าจะมีปัญหาหมอน

รองกระดูกฉีด ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่ (ต้องผ่าตัดอย่างเดียวและหายขาดไม่ได้) หากเจ็บกล้ำเนื้อก็

น่าจะมีโอกาสหายได้ไม่ยาก แต่ถ้าสาเหตุเพราะหมอนรองกระดูกคงจะแย่มาก ผมสนิตฐานว่า

เป็นหมอนรองกระดูกเพราะอาการเจ็บเกิดขึ้นต่อเมื่อมีการกดทับ ตอนเอามือกด ๆ ไม่เจ็บอะไร

สักนิด จึงไม่น่าจะเป็นปัญหากล้ำเนื้อ ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ วินิจฉัยว่าอย่างไรครับ ผมเริ่มกังวล

แล้วครับ แต่ยังไม่มีเวลาไปหาหมอ หวังว่าเพื่อน ๆ ที่มีความรู้เรื่องนี้สามารถให้คำปรึกษาเบื้อง

ต้นได้ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ข้อมูลส่วนตัว

>>HONDA K.<<

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  25/11/2008 9:53:24
  Re: ขอปรึกษาเรื่องหัวเข่าครับ (หมอนรองกระดูก)

เลขที่สมาชิก: 5295

ผมคิดว่าน่าจะกล้ามเนื้ออักเสบมากกว่ารองหยุดเล่นสัก 2 อาทิตย์ทายยาแก้ปวดคลายกล้ามเนื้อ+ยาแก้อักเสบน่าจะหายคับ

นักแบด โทษอุปกรณ์

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/11/2008 10:49:37
  Re: ขอปรึกษาเรื่องหัวเข่าครับ (หมอนรองกระดูก)

เลขที่สมาชิก: 15936

ผมก็กลัวเป็นเหมือนกันอะครับ ตอนเล่นผมไม่เจ็บแต่พอกลับบ้าน เดินขึ้นลงบันไดเจ็บเข่าขวาตลอดเลย ต้องพักสักวันสองวันถึงดีขึ้นอะครับ เอาใจช่วยนะครับพี่ ขอให้มีสุขภาพดีๆแข็งแรงตีแบดไปได้อีกนานๆนะครับ  

***Protected***

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  25/11/2008 11:18:52

เลขที่สมาชิก: 21015

น่าเห็นใจคนที่บาดเจ็บเรื้อรัง เอาใจช่วยให้หายเร็วๆ ครับ

น้องแพนดา

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  25/11/2008 11:58:17

เลขที่สมาชิก: 3778

ผมเคยผ่าหัวเข่ามาเหมือนกัน หมอเขาห้ามนั่งยอง ๆ คุกเข่า ช่วง1-2 ปีแรกหลังผ่าตัด สังเกตุง่าย ลองนั่งขัดสมาธิดูครับ ถ้านั่งโดยขาข้างที่ผ่าตัดไม่รู้สึกปวดตรงหัวเข่า แสดงว่าเข่าเริ่มเป็นปกติ ถึงจะมานังยอง ๆ ได้ครับ

[ แก้ไขโดย anzack เมื่อ 25/11/2008 12:09 ]

SKP62

เขียนเมื่อ:  25/11/2008 12:04:39

เลขที่สมาชิก: 11267

ขาเป็นส่วนสำคัญที่รับ นน. ของร่างกาย คุณเคยผ่าตัดหัวเข่าเส้นเอ็นไขว้หน้าและตัดแต่งหมอน จริงน่าจะไปว่ายน้ำจะดีกว่า เออคุณอายุเท่าไร ถ้าเด็กร่างกายก็ยังพอไหว นน.ตัวไม่มาก เวลาเล่นแบดก็หาอุปกรณ์ซับเพอร์มาสวมใส่

ปล.ระวังนน. ควบคุม ก่อนเล่นยืดกล้ามเนื้อมากๆๆครับ

sarawutg

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  25/11/2008 12:27:39

เลขที่สมาชิก: 1418

อืม

POWERICH

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  26/11/2008 8:58:36

เลขที่สมาชิก: 10531

จากอาการไม่น่าจะเป็นหมอนรองกระดูกนะครับ น่าจะเป็นการอักเสบของกล้ามเนื้อหรือส่วนอื่นๆ บริเวณหัวเข่า ถ้าเป็นหมอนรองกระดูกฉีก จะมีอาการที่บางจังหวะในการเคลื่อนไหว (ทั้งเดิน และเล่นกีฬาโดยเฉพาะเล่นแบด) จะมีอาการเจ็บคล้ายมีอะไรบางอย่างเข้าไปขัดกระดูกข้อเข่า ถ้ารุนแรงก็จะเกิดการอักเสบบวมได้ (จากประสบการณ์ครับ)

Jan

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  27/11/2008 11:16:59

เลขที่สมาชิก: 10237

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะและความหวังดีจากทุกท่าน

หากมีเวลาว่าง สัปดาห์หน้าจะลองหาเวลาไปพบหมอ

modern100

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  27/11/2008 15:53:12
  Re: ใครอยู่บ้านฉาง ระยองบ้างคับ หาเพื่อนตีแบตคับ

เลขที่สมาชิก: 10640

ใครอยู่บ้านฉาง ระยองบ้างคับ หาเพื่อนตีแบตคับ

KikuAnonae

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/12/2008 8:31:11
  Re: ใครอยู่บ้านฉาง ระยองบ้างคับ หาเพื่อนตีแบตคับ

เลขที่สมาชิก: 3926

ผมเพิ่งไปตรวจมาเองครับ

หมอนรองหัวเข่ามีปัญหาเหมือนกันครับ

เนื่องจากกระโดดตบลูก จังหวะที่ลงมานี่ หัวเข่าข้างซ้ายดังกร๊อบยาวๆ เหมือนเวลาเราบิดขี้เกียจเลยเครับ

ลั่นยาวๆ กร๊วบบบ ลงไปกองกับพื้นเลยละ แหะๆ นึกว่าเข่าจะหลุดซะแย๊ว

หมอให้ยามาทานและยาทา และให้ใส่ support ครับ รอดูอาการอีกสัก 10 วัน

ห้ามนั่งงอขาต่ำกว่า 90 องศา หยุดกิจกรรมหนัก ทั้งตีแบด หรือยกของหนัก หรือเดินบ่อยๆ

ไม่งั๊นคงต้องผ่าตัดแน่นอน

หมอบอกว่า อาการพวกนี้มันสามารถรักษาได้ด้วยตัวมันเองครับ

ถ้าไม่มีปัญหาอะไร 3 อาทิตย์ก็กลับไปเล่นกีฬาได้ครับ

แต่ผมก็คิดว่า ยังงัยคงไม่เหมือนเดิม 100 % แล้วละ ทำใจไว้แล้ว

คงเล่นได้พอมีเหงื่อ ออกกำลังกาน เรื่องกระโดดตบ หรือออกท่าทางมากแบบเดิมคงไม่ได้ซะแย๊ว

อย่าลืมไปหาหมอนะครับ หมอกระดูกครับ

Mee Noi

เขียนเมื่อ:  3/12/2008 10:48:28

เลขที่สมาชิก: 15311

อาการเหมือนผมเลยครับ ปีที่แล้วกระโดดตบ Over Head พอขาซ้ายแตะพื้นก็เลยกองอยู่ตรงนั้นเลยครับ ไปหาหมอที่ศิริราชจำชื่อไม่ได้แต่นามสกุลล่ำซ่ำ แกให้นอนลงแล้วแกก็พับหัวเข่าเรา ตัวเด้งขึ้นมานั่งเลยครับ แกบอกว่าหมอนรองกระดูกอักเสบ ให้ทำกายภาพบำบัดและให้ยามาทาน โดยบอกว่าห้ามเล่นกีฬาหนักๆ ว่ายน้ำได้ ประมาณ 2-3 เดือน ผมก็ทำตาม พอครบ 3 เดือนไม่ได้ลองพับเข่าดู แต่ก็เล่นแบดไปเรื่อยๆ ก็เจ็บมาโดยตลอด โดยมากตอนหลังเจ็บเอ็นไขว้หน้าเข่า พอครบปีเป็นเหมือนเดิมครับตบ Over Head แล้วมากองกับพื้น ตอนนี้ก็อยู่ในระหว่างรักษาตัวเองอยู่ ยังพับเข่าไม่ได้ เดินมากก็ไม่ได้เดี๋ยวปวดตรงนั้น เดี๋ยวปวดตรงนี้ เป็นไปทั้งขาเลยตอนนี้ บ้าใหญ่แล้วเรา ใครมีคำแนะนำดีๆช่วยบอกด้วยแล้วกัน รอฟังเหมือนกัน เรื่องของเรื่องอยากตีแบดครับ

siriptan

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  12/4/2014 11:44:50

เลขที่สมาชิก: 68058

แนะนำหมอจัดกระดูกจากเมืองจีนท่านหนึ่งค่ะ
โดยคนที่รักษาโดยการจัดกระดูก จะต้องไม่เคยได้รับการผ่าตัดมาก่อนนะคะ

==========================================
"หมอหลิน" จากกวางเจา หมอจัดกระดูก (Chiropractic) - นวดรักษาอาการ
เป็นการรักษาอาการด้วยวิธีจัดกระดูกโดยหมอจีนที่มีความชำนาญในด้านจัดกระดูก และนวดแก้อาการต่างๆ

จัดกระดูก-นวดปรับสมดุลร่างกาย-ฟื้นฟูสุขภาพ-รักษาอาการ ดังต่อไปนี้
-ปวดหัว เวียนหัว นอนไม่หลับ
-ปวดคอ ปวดบ่า ปวดไหล่
-ปวดหลัง ปวดเอว
-ปวดแขน ปวดขา ปวดหัวเข่า
-โรคออฟฟิศซินโดรม (Office syndrome)
-กระดูกเคลื่อน (ผิดรูป)
-กระดูกโก่งงอ กระดูกสันหลังคด
-ขาสั้นยาวไม่เท่ากัน
-หูอื้อ นิ้วชา แขนชา ขาชา
-ข้อเท้าแพลง นิ้วล็อค

ตัวอย่างอาการคนไข้ที่ได้รับการรักษาจากหมอหลิน
1.คนที่เคยประสบอุบติเหตุทางรถยนต์ ทำให้ยกแขนไม่ขึ้น ต้องทำกายภาพบำบัดเป็นเวลาหลายเดือน ยังไม่หาย
กรณีศึกษา - จัดกระดูก แล้วสามารถยกแขนขึ้นได้ และปัจจุบันสามารถกลับมาขับรถได้อีกครั้ง

2.คนที่กระดูกสันหลังคด ทำให้หายใจไม่สะดวก เนื่องจากซี่โครงไปกดทับในตำแหน่งของปอด ทำให้เหนื่อยง่าย
เสียบุคลิกภาพ เสียความมั่นใจ โดยกระดูกสันหลังโค้งมานานเป็นเวลา 10 กว่าปี
กรณีศึกษา - จัดกระดูก แล้วทำให้ จากเดิมที่กระดูกสันหลังโค้งประมาณ 25% , ปัจจุบันความโค้งลดลงเหลือ 15% (ตรวจสอบจากฟิลม์ x-ray

เปรียบเทียบก่อนและหลังรักษา ต่อเนื่องเป็นเวลา 4 เดือน) ทำให้ปัจจุบันไม่มีอาการเหนื่อยง่าย
มีความมั่นใจมากขึ้นในเรื่องบุคลิกภาพ

ที่ตั้งร้านหมอจัดกระดูก
หมู่บ้านสินทวีวิลล่า พระรามสอง ซอย 43 แขวงบางมด เขตจอมทอง กรุงเทพ
#ซอยถึงก่อนโรงพยาบาลบางมด #มีที่จอดรถของหมู่บ้าน

กรุณาโทร มานัดวัน เวลาก่อนนะคะ เพื่อความสะดวกสำหรับท่าน เนื่องจากจะได้จัดคิวให้ ไม่ต้องรอนานค่ะ
"หมอหลิน" - 080-6165009

==========================================

fotja

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  14/4/2014 17:36:01

เลขที่สมาชิก: 63751

พักยาวครับผม เพื่อนผมหมดให้หยุดเล่นสองเดือนเลย มันไปปั่นจักรยานเเทนสองเดือนให้หลังกลับมาเเข็งเเรงกว่าเดิมอีก ถามมัน มันบอกว่าไปปั่นวันล่ะ หนึ่ง ชม กับเล่นเวทอาทิตย์ล่ะสามวัน ตอนนี้กลับมาได้เเล้วครับ เเต่อย่าลืม ทานอาหารที่ดีมีประโยชน์ต่อร่างกายด้าย

pmark

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  19/6/2014 22:13:18

เลขที่สมาชิก: 69021

ผมแนะนำที่หนึ่งครับ Npain Clinic แถวๆ เลียบทางด่วนรามอินทรา
เคยพาญาติไปรักษามาคุณหมอเก่งมาก เขารักษาแบบไม่ต้องผ่าตัดด้วยนะ เห็นบอกว่ารักษาด้วยวิธีการแพทย์ผสมผสาน
น่าจะเหมาะสำหรับคนที่กลัวการผ่าตัด หรือกลัวว่าผ่าตัดถ้าไม่หายแล้วจะลำบาก ลองแวะไปสอบถามคุณหมอดูก่อนก็ได้รับรองเลยคุณหมอใจดีมาก เอาเบอร์โทรไปเลยครับ 084 712 3711 ลองโทรไปถามดูหรือถ้าอยากหาข้อมูลก่อนก็ลองเข้าไปที่เว็บเขาดู http://www.npainclinic.com

areliang

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  24/7/2014 13:22:35

เลขที่สมาชิก: 16977

ชังร์ที่่สุด หาเวลาไปหาหมอครับ ยิ่งหมอที่ผ่าตัดให้เรา ถ้าเรารู้สึกว่าเค้าเก่ง กลับไปหาได้เลยครับ เค้าจะเเนะนำเราได้เยอะมาก ให้เค้าเทสเราดูครับว่า เรายังมีอะไรอยู่ครบมั้ย? หรือ มีอะไรขาดหาย หรือสึกไปรึเปล่า ลองดูครับ อาจจะไม่มีอะไรก็ได้อย่าเพิ่งกังวลมากครับ หรือถ้าหนักกว่าที่คิดจะได้วางแผนรักษาถูกครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต