ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  สอบถามอาการเจ็บตรงข้อนิ้วชี้ครับ
สอบถามอาการเจ็บตรงข้อนิ้วชี้ครับ                 

E22SZ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  3/6/2014 16:57:41
  สอบถามอาการเจ็บตรงข้อนิ้วชี้ครับ

เลขที่สมาชิก: 11683

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมเจ็บตรงข้อนิ้วชี้ บวมนิดหน่อยบริเวณข้างๆปุ่มสันกำปั้น ฝั่งง่ามนิ้วมือน่ะครับ มีอาการปวดแบบนิ้วซ้น กำมือได้ไม่แน่น ตีแบดได้ แต่เวลาตบจะเจ็บเพิ่มเพราะต้องกำนิ้วแน่นขึ้น ไม่รู้ว่าเกิดขึ้นได้งัย รู้ตัวตอนเลิกเล่น พอต่ืนเช้ามากำมือจึงรู้สึก บิดกุญแจรถยังเจ็บเลยครับ จึงอยากรบกวนสอบถามว่ามีใครเคยเป็นมั๊ยครับผม ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนตัว

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  3/6/2014 17:31:40
  Re: สอบถามอาการเจ็บตรงข้อนิ้วชี้ครับ

เลขที่สมาชิก: 45117

เคยเป็นนิ้วนางกับนิ้วกลางครับ
ผมเป็นช่วงเดียวกับตอนที่เจ็บเอ็นด้านใน ไม่ทราบว่าพี่เป็นTennis Elbowอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ
ลองยืดเส้นเอ็นดูครับ ไล่จากขา แขน ข้อมือ
ผมไปนวดเท้า นวดตัวควบคู่ด้วย(ยืดเอ็น คลายกล้ามเนื้อ)
แล้วก็เวทช่วยนิดหน่อยครับ

arnonyoo

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  4/6/2014 14:24:36
  Re: สอบถามอาการเจ็บตรงข้อนิ้วชี้ครับ

เลขที่สมาชิก: 37671

จับไม้แบบไหน นิ้วชี้อยู่รูปไหนตอนตบ

E22SZ

เขียนเมื่อ:  5/6/2014 9:20:26

ถึงวันนี้ก็ครบสัปดาห์แล้วยังไม่หาย แต่ไม่ได้หนักกว่าเดิมก็แค่ใช้นิ้วชี้ไม่ค่อยถนัดในชีวิตประจะวันน่ะครับ จับเม้าท์ทั้งวัน ขับรถ เลื่อนจอมือถือ ฯลฯ มันเลยไม่ได้พักมั้ง (สัปดาห์นี้เล่นแบดไป5วัน)
ตอบ คุณ K Red Typhoon : ผมไม่ได้เป็น Tennis Elbow หรอกครับ แต่ถ้าจะมีนอดหน่อยก็น่าจะเป็น Glof Elbow เพราะเจ็บนิดๆด้านใน ช่วงหลังนี่ไม่ค่อยได้ยืดเส้นคลายเส้น ก็มีตึงๆ ขัดๆ หลายที่เลยต่อไปต้องทำและ ขอบคุณครับ

ตอบ คุณ arnonyoo : ตอนตบผมก็กำรวบนิ้วมือธรรมดานั่นแหล่ะครับ ตีมาเป็น 10 ปี เพิ่งเคยเป็นที่นิ้ว แต่พอมานึกๆดู วันนั้นผมรู้สึกตัวว่าเจ็บนิ้วก็ตอนน็อคลูกก่อนลงเกมซะอีก ไม่รู้วันนั้นไปโดนอะไรมาก่อนหรือเปล่านึกไม่ออก แต่ฝืนเล่นจนจบไป 3 เกม ตอนจะกลับบ้านจึงรู้ว่าเจ็บและบวมมากขึ้น วันต่อมา(วันศุกร์)เลยหยุดพักสักวัน พ่อวันเสาร์ลองน็อคดูก็ตีได้แต่ลูกที่ต้องใช้นิ้วชี้คอนโทรล จะแปล๊บๆตีไม่ค่อยดี เช่นงัดโฟร์ ขอบคุณครับ

K Red Typhoon

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  5/6/2014 16:32:17

เลขที่สมาชิก: 45117

ยกคำพูด:
เขียนโดย E22SZ:

ถึงวันนี้ก็ครบสัปดาห์แล้วยังไม่หาย แต่ไม่ได้หนักกว่าเดิมก็แค่ใช้นิ้วชี้ไม่ค่อยถนัดในชีวิตประจะวันน่ะครับ จับเม้าท์ทั้งวัน ขับรถ เลื่อนจอมือถือ ฯลฯ มันเลยไม่ได้พักมั้ง (สัปดาห์นี้เล่นแบดไป5วัน)
ตอบ คุณ K Red Typhoon : ผมไม่ได้เป็น Tennis Elbow หรอกครับ แต่ถ้าจะมีนอดหน่อยก็น่าจะเป็น Glof Elbow เพราะเจ็บนิดๆด้านใน ช่วงหลังนี่ไม่ค่อยได้ยืดเส้นคลายเส้น ก็มีตึงๆ ขัดๆ หลายที่เลยต่อไปต้องทำและ ขอบคุณครับ

ตอบ คุณ arnonyoo : ตอนตบผมก็กำรวบนิ้วมือธรรมดานั่นแหล่ะครับ ตีมาเป็น 10 ปี เพิ่งเคยเป็นที่นิ้ว แต่พอมานึกๆดู วันนั้นผมรู้สึกตัวว่าเจ็บนิ้วก็ตอนน็อคลูกก่อนลงเกมซะอีก ไม่รู้วันนั้นไปโดนอะไรมาก่อนหรือเปล่านึกไม่ออก แต่ฝืนเล่นจนจบไป 3 เกม ตอนจะกลับบ้านจึงรู้ว่าเจ็บและบวมมากขึ้น วันต่อมา(วันศุกร์)เลยหยุดพักสักวัน พ่อวันเสาร์ลองน็อคดูก็ตีได้แต่ลูกที่ต้องใช้นิ้วชี้คอนโทรล จะแปล๊บๆตีไม่ค่อยดี เช่นงัดโฟร์ ขอบคุณครับ

ผมก็เป็นนะครับ เป็นที่ข้อศอกด้านใน(เวลาหงายฝ่ามือขึ้นด้านบน)
http://highpowerlasertherapy.com/golfers-elbow-treatment/

ผมใช้ท่านี้ยืดครับ
http://www.oknation.net/blog/home/blog_data/420/15420/images/health/081022Wrist2.jpg

ยืนยันว่าให้เล่นเวทช่วยด้วยครับ สัก5-10kgก็พอ

arnonyoo

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  6/6/2014 7:20:33

เลขที่สมาชิก: 37671

แต่ก่อนลูกผม กางนิ้วชี้ออกไปตรงๆ ก็เจ็บที่โคนนิ้ว ตอนนี้เก็บนิ้วหายเจ็บแล้วนะครับ

E22SZ

เขียนเมื่อ:  6/6/2014 9:12:50

เรื่องศอกตอนนี้ผมไม่กังวลแล้วครับเจ็บนิดหน่อย แต่ต้องระวังตอนตีBH Clear ไม่ให้ผิดท่าเพราะตอนที่เจ็บครั้งแรก ตีพลาดถึงเจ็บ แต่รูปท่ายืดเส้นกับเรื่องเวทช่วยเนี่ยถูกต้องเลย ส่วนเรื่องนิ้วชี้ ก็ไม่น่าห่วงแล้ว รู้สึกว่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ บวมลดลง เวลางัดโฟร์ก็ไม่ค่อยเจ็บแล้ว เมื่อคืนก็เล่น งัดพลาดไปหลายลูกเพราะไม่ค่อยกล้าใช้นิ้วชี้ ขอบคุณทุกท่านครับผม

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 4 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 4 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
4 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต