ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  ผ่าเอ็นไขว้หน้ามาแล้วกลับมาเล่นมีอาการแบบนี้กันไหม?
ผ่าเอ็นไขว้หน้ามาแล้วกลับมาเล่นมีอาการแบบนี้กันไหม?                 

agizen

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  14/2/2014 22:06:59
  ผ่าเอ็นไขว้หน้ามาแล้วกลับมาเล่นมีอาการแบบนี้กันไหม?

เลขที่สมาชิก: 53397

ผมผ่าเอ็นไขว้หน้ามา มีนาคมนี้จะครบปี 
ช่วงนี้เริ่มกลับมาตีแบด แต่หลังเล่นมีอาการตึงๆและเจ็บที่เข่าและก็จะหาย
ช่วงแรกคิดว่าเป็นอาการของคนเพิ่งผ่าเข่า ก็เลยยังเล่นตามปกติ
แต่อาการนี้เหมือนมันอยู่นานขึ้นกว่าเก่า ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมใช้งานเข่าจากการตีแบดบ่อยขึ้นรึป่าว
เลยอยากถามพี่ๆที่เคยผ่าว่ามีอาการแบบนี้ไหมหลังกลับมาเล่น หรือมีอาการยังไงบ้าง มาแชร์ให้ฟังหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
ข้อมูลส่วนตัว

malootoo

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  14/2/2014 23:06:30
  Re: ผ่าเอ็นไขว้หน้ามาแล้วกลับมาเล่นมีอาการแบบนี้กันไหม?

เลขที่สมาชิก: 49139

น่าจะขึ้นอยู่กับการตีว่าตีหนักกว่าเดิมหรือไม่คับ

agizen

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  15/2/2014 0:05:01
  Re: ผ่าเอ็นไขว้หน้ามาแล้วกลับมาเล่นมีอาการแบบนี้กันไหม?

อาการแบบนี้ถือว่าปกติที่พบในคนที่ผ่ามาแค่ปีเดียวใช่ไหมครับ

Endotum

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  15/2/2014 5:37:03

เลขที่สมาชิก: 40412

เคยได้ยินว่าคนผ่าเข่าแล้วไม่มีใครกลับมาเล่นได้เหมือนเดิมนะคับ

เล่นได้แต่เบาๆ เดินเล่น เอาอะคับ

jiangchan

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  15/2/2014 8:44:02

เลขที่สมาชิก: 44695

ยกคำพูด:
เขียนโดย tabotum:

เคยได้ยินว่าคนผ่าเข่าแล้วไม่มีใครกลับมาเล่นได้เหมือนเดิมนะคับ

เล่นได้แต่เบาๆ เดินเล่น เอาอะคับ

ผมเห็นด้วยตามนี้นะครับ แต่เอาให้ชัวร์ ถามหมอดีกว่าครับ ว่าถ้าจะเล่นต้องทำยังไงบ้าง

๏๛K € n g ๛๏

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  15/2/2014 9:35:02

เลขที่สมาชิก: 33932

ผมผ่ามาได้3ปีกว่าแล้วครับ กายภาพก้ไม่ได้มากเท่าไร ผ่าเอ็นไขว้หน้ากับหมอนรองกระดูกเข่าที่แตก
เวลาเล่นก้วิ่งเล่นได้ปกตินะครับ แต่มีบางวันถ้าเล่นหนักเกินหรือกระโดดมากๆแล้วเอาขาที่ผ่าลงบ่อยๆก้เจ็บๆเหมือนกัน ผมผ่าเข่าซ้าย
แต่ตอนนี้ก้ถือว่าเล่นได้เต็มที่นะครับ แต่ก้ต้องอย่าหักโหมเกินไปอะครับ ผมตี3-4วันต่ออาทิตย์
แต่ว่าคุณเพิ่งผ่าปีแรก ยังไงๆก้ต้องเล่นเบาๆไปก่อนอะครับ อย่ากระโดดมาก ถ้าผ่าเข่าขวาก้ระวังๆลูกหยอดด้วยนะครับถ้าถนัดมือขวาน่ะ
ไม่รู้ว่าตอนนี้คุณวิ่งเต็มสปีด100เมตรได้ยังเอ่ย ถ้าวิ่งได้ถือว่าเข่าแข็งแรงดีระดับหนึ่งละคับ

LeeChong_God

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  15/2/2014 9:43:06

เลขที่สมาชิก: 64380

ขอให้หายไวๆนะครับ

agizen

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  15/2/2014 11:12:14

ยกคำพูด:
เขียนโดย ๏๛K € n g ๛๏:

ผมผ่ามาได้3ปีกว่าแล้วครับ กายภาพก้ไม่ได้มากเท่าไร ผ่าเอ็นไขว้หน้ากับหมอนรองกระดูกเข่าที่แตก
เวลาเล่นก้วิ่งเล่นได้ปกตินะครับ แต่มีบางวันถ้าเล่นหนักเกินหรือกระโดดมากๆแล้วเอาขาที่ผ่าลงบ่อยๆก้เจ็บๆเหมือนกัน ผมผ่าเข่าซ้าย
แต่ตอนนี้ก้ถือว่าเล่นได้เต็มที่นะครับ แต่ก้ต้องอย่าหักโหมเกินไปอะครับ ผมตี3-4วันต่ออาทิตย์
แต่ว่าคุณเพิ่งผ่าปีแรก ยังไงๆก้ต้องเล่นเบาๆไปก่อนอะครับ อย่ากระโดดมาก ถ้าผ่าเข่าขวาก้ระวังๆลูกหยอดด้วยนะครับถ้าถนัดมือขวาน่ะ
ไม่รู้ว่าตอนนี้คุณวิ่งเต็มสปีด100เมตรได้ยังเอ่ย ถ้าวิ่งได้ถือว่าเข่าแข็งแรงดีระดับหนึ่งละคับ

ตอนนี้ผมวิ่งได้แล้วครับ เพราะตอนกายภาำพผมค่อยข้างจะเข้มงวดกับตัวเองมาก พยายามสร้างกล้ามเนื้อเพื่อมาพยุงหัวเข่าตามที่หมอสั่ง จนถึงตอนนี้ก็ยังเล่นและกายภาพอยู่ แม้ว่าคุณหมอบอกว่าสามารถเล่นกีฬาได้แล้ว

tideemak

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  15/2/2014 23:28:38

เลขที่สมาชิก: 33398

ของผมก็ได้ ซัก3ปีแล้วเหมือนกัน แต่กว่าจะเริ่มเล่นก็ ปีกว่าๆนับจากพักฟื้น ตอนนี้ก็ไม่ได้เล่นหนักเหมือนเดิมแล้วครับ ร่างกายเราสำคัญกว่าแบดฯ ถนอมๆไว้เผื่อเจออะไรที่มันสนุกกว่าแบด 555 (แต่ผมเข้าฟิตเนสควบคู่ไปด้วยสร้างกล้ามเนื้อขา เพื่อลดภาระให้เข่า+ใส่ซัพพอร์ตทุกครั้งที่เล่นด้วยครับ)

bigpong

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  17/2/2014 7:37:02

เลขที่สมาชิก: 2018

เล่นได้แต่เล่นเกมส์หนักๆไม่ได้ ความแข็งแรงจะไม่เท่าคนปกติน่ะ โอกาสที่จะขาดอีกมีสูงกว่าคนปกติน่ะ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต