ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เจ็บแขนเพราะขึ้นเอ็นตึงเกินไปได้หรือเปล่าครับ
เจ็บแขนเพราะขึ้นเอ็นตึงเกินไปได้หรือเปล่าครับ                 

ton

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  4/11/2004 1:30:35
  เจ็บแขนเพราะขึ้นเอ็นตึงเกินไปได้หรือเปล่าครับ

เลขที่สมาชิก: 1398

สวัสดีครับ
ขอรบกวนถามเลยนะครับ
เมื่อก่อนช่วงมัธยมผมตีแบดทุกวันเลย แล้วก็หยุดเล่นมาเกือบสิบปี
ตอนนี้อายุ 27 ปีแล้ว
ประมาณปีกว่าที่ผ่านมากลับมาตีแบดบ้าง แต่ไม่หนักเท่าไหร่โดยใช้ไม้เก่า (ProKennex 787 สีเทาๆ)
ซึ่งเป็นไม้เบามากและเอ็นที่ขึ้นอยู่ไม่ตึงมากเพราะไม้เก่าแล้ว
มาเริ่มตีเป็นเรื่องเป็นราวช่วงเดือนกว่าๆที่ผ่านมา
ซึ่งก็ไม่มีอาการบาดเจ็บอะไรเลยนะครับ ในช่วงนี้ผมก็หัดตีกอล์ฟ เล่นเทนนิสไปด้วย
ตีกอล์ฟก็ขุดดินบ้างแต่ก็ไม่เคยส่งผลให้เจ็บแขนเวลาเล่นแบดมาก่อน
จนพอมาตีบ่อยขึ้น อาทิตย์ละประมาณ 2-3 วันเป็นประจำ (จันทร์ – พุธ)
มีคนตีเป็นๆเก่งๆตีด้วย
ผมเลยซื้อ Yonex MP99 มาใช้ ขึ้นเอ็น BG66 20ปอนด์
ตีช่วงแรกๆไม่ชินกับไม้ก็ตีไม่ค่อยได้ วันที่สอง-สามก็ตีได้แล้ว แต่เริ่มมีอาการเจ็บแขนครับ โดยเจ็บบริเวณท้องแขนทั้งด้านบนและด้านล่างของข้พับตรงข้อศอกเลยครับ
แต่จะเจ็บเฉพาะตอนตีและตีเสร็จใหม่ๆครับ เลิกเล่นก็หาย
เคยลองพักโดยตีวันพุธแล้วหยุดไม่เล่นกีฬาใดๆเลยพร้อมกับนวดโวลทาเรนไปด้วย
กลับไปตีอีกทีวันจันทร์ก็ไม่เจ็บเลยครับ
แต่พอไปตีอีกในวันอังคารรุ่งขึ้นก็เจ็บเหมือนเดิม
โดยอาการเจ็บที่ว่าจะเป็นตั้งแต่เกมส์แรกๆเลยครับ
ตีได้ม่นานก็เจ็บ แต่พอตีไปเรื่อยๆสักชั่วโมงกว่า (ผลัดกันเล่นนะครับ)
อาการเจ็บก็จะค่อยๆหายไป แล้วจะกลับมาตีได้ปกติ ตบได้ดี โดยไม่เจ็บเลยในเกมส์ท้ายๆครับ
จะแค่รู้สึกว่าไม่ค่อยปกติเท่านั้น แต่ไม่เจ็บเหมือนเกมส์แรกๆ

ก็เลยอยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับว่าทำไงดี
นี่ผมตั้งใจจะลองตัดเอ็นทิ้งแล้วไปขึ้นแค่ 18 ปอนด์ดูจะดีไหมครับ
เพราะอาการเจ็บแขนของผมมันมาพร้อมกับเปลี่ยนไม้
ซึ่ง MP99 ก็ไม่ได้หนักอะไรมาก แม้จะหนักกว่าไม้เดิมก็ตาม
น่าจะแก้ปัญหาได้ไหมครับ หรือจะลองแก้ยังไงดีขอคำแนะนำด้วยครับ
ผมรออ่านอีกเป็นอาทิตย์นะครับ
รบกวนทั้งคุณหมอและเพื่อนๆทุกคนที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ
ข้อมูลส่วนตัว

IT.MAN

Webmaster
เขียนเมื่อ:  4/11/2004 9:48:00
  Re: เจ็บแขนเพราะขึ้นเอ็นตึงเกินไปได้หรือเปล่าครับ

เลขที่สมาชิก: 1

หลังจากเล่น mp99 ได้พักนึงแล้ว ถ้าลองเอา prokennex อันเก่ามาตีดูผมว่าตอนนี้จะรู้สึกได้ถึงแรงสะท้านของไม้

ไม้ prokennex น้ำหนักไม้(รวมทั้งไม้)จะหนักกว่า mp99 แต่ mp99 จะถ่วงน้ำหนักไปทางหัวมากกว่า จึงทำให้ใช้แรงในการเปลี่ยนทิศทางไม้มากกว่าเก่า รวมถึงการขึ้นเอ็นที่ตึงเกินไป ก็ทำให้ต้องใช้แรงตีมากขึ้นกว่าเดิม จึงเป็นสาเหตุให้เจ็บกล้ามแขนได้

แนะนำให้
1.ขึ้นเอ็นใหม่ช่วง 16-19ปอนด์ โดย 18 น่าจะกำลังดี
2.วอร์ม(น๊อกลูก)เบาๆก่อนเล่นจริง เพื่อให้กล้ามเนือแขนปรับตัว ตอนวอร์มอย่าเพิ่มตีเต็มที่
3.ท่าตี อาจจะยังไม่ถูกต้อง ลองปรับดูครับ
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

Popktb

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  4/11/2004 12:13:34
  Re: เจ็บแขนเพราะขึ้นเอ็นตึงเกินไปได้หรือเปล่าครับ

เลขที่สมาชิก: 7

ไม่น่าเกี่ยวครับเพราะว่าเคนเน็ก 787 แข็งกว่า mp99 เยอะครับ เยอแบบว่าเทคโนโลยีคนละ พ.ศ. เลยครับถึงคุณจะขึ้นไฟฟ้ามา 20 ก็ไม่แข็งเท่าไหร่สำหรับ 99 ครับ 20 ไฟฟน้าน่ไม่ตึงเท่าไหร่หรอกครับถ้าอยู่ใน mp99 เพราะว่าไม้รุ่นนี้ดีมาก สปริงก็ดี ขึ้น 20 ไม่ทำให้เจ็บแน่นอนคับ ลองยืดเส้นยืดสายดูนะคัรบ แต่เท่าที่ผมเคยเป็นมาอ่ะ พวกเส้นน่ะครับ เวลาตีมันจะเจ็บๆขัดๆผมก็ไม่รู้ทำไงจับเส้นตั้งหลายทีแล้วก็ไม่หายอ่ะครับ ผมก็เลยคิดว่าไหนๆก็เจ็บตีไม่ได้อยู่แล้ว ขอซัดแม่งให้เจ็บแล้วเลิกเล่นไปเลยถ้ามันตีไม่ได้อยู่แล้ว ปรากฏว่าตบแบบฝืนเจ็บแบบ เจ็บจิงๆนะ ตบไป 10 กว่าที่.....แฮะ แฮะ.....ไอ้ที่เจ็บมันหลุดไปเลยคับ เหมือนกับว่าเส้นมันกลับไปอยู่ที่เก่าแล้วน่ะคัรบ และก้เป็นแบบนี้บ่อยๆครับ ก็ทำแบบนี้ก็หลุดทุกทีอ่ะครับ มันเป็นที่เส้นน่ะของผมน่ะ บางทีให้คนจับเส้นจับก็หาย

-o- H e n g -o-

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/11/2004 12:18:08

เลขที่สมาชิก: 652

ไม่รู้ว่าจะอาการเดียวกันกะผมหรือเปล่า เพราะเมื่อก่อนผมใช้ไม้ที่ ค่อนข้างหนัก แต่พอเปลี่ยนมาใช้ไม้เบาๆ ทำให้มีอาการเจ็บ บริเวณ ข้อศอก อ่ะครับ แล้วพอเปลี่ยนไปใช้ไม้ที่หนักขึ้น อาการก้อหายไป ไม่แน่ใจว่า น้ำหนักไม้ทำให้มีผล กะจังหวะในการตี หรือทำให้ท่าตีผิดจากปกติหรือเปล่า

TiswingSX

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  4/11/2004 20:24:51

เลขที่สมาชิก: 490

ขึ้นตึงเกินไปมันก็มีส่วนนะครับ

AT700ผมขึ้น23ปอนด์ยังตีไม่ได้เลย มันสะท้านมือมาก พอฝืนตีไปวันรุ่งขึ้นเห็นผลเลยครับ

ปวดแขนจนยอมทำใจตัดเอ็นทิ้งแล้วขึ้นใหม่ 22 ปอนด์ ปรากฎว่าพอดีเลย แล้วอีกอย่างก็ขึ้นอยู่กับคนตีด้วยแหละครับ

Aod

น้องรอง
เขียนเมื่อ:  4/11/2004 22:56:05

เลขที่สมาชิก: 905

นน.ไม้คงมีผลบ้างนะ....แต่เอความตึงมันไม่น่าเกี่ยวนา.......

โก๋

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  4/11/2004 23:41:29

เลขที่สมาชิก: 725

ผมว่ากล้ามเนื้อมันกำลังปรับตัวน๊ะครับ ประมาณเดือนกว่าๆน่าจะดีขึ้นต้องทำใจว่าเราใช้งานมันหนักกว่าปกติเยอะครับ

ton

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  5/11/2004 0:02:37

เดี๋ยวต้องลองกลับไปตี 787 แล้วครับ

ผมเข้าใจว่ามันตีง่ายกว่า  เบากว่า มาตลอดเลยนะครับ

ขอบคุณมากสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

ว่าแต่ว่าตอนนี้ให้ฝืนตีไปเรื่อยๆ

เพื่อให้ปรับตัวได้ก่อนเหรอครับ

วันนี้ก็ไปซื้อยามากินแล้ว

ตอนเย็นก็ไปตีเทนนิส  ตอนตีก็ไม่เจ็บนะครับ

มารู้สึกเจ็บนิดๆตอนตีเสร็จแล้ว

ไม่เหมือนแบดที่เจ็บตอนตีตลอดเลย

ต้องตีสัก 4 - 5 เกมส์ จนเกมส์ท้ายๆถึงจะหาย

ถ้ามีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ

ton

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  5/11/2004 0:05:32

ขอต่ออีกนิดนะครับ

แล้วผมว่าท่าตีก็ไม่น่าผิดนะครับ

เพราะแต่ก่อนตีทุกวันเลยก็ไม่เคยเป็นอะไร

สงสัยที่ไม้ใหม่หรือเอ็นตึงไป  ไม่งั้นก็ตีกอล์ฟขุดดินนี่แหละครับ

อยากหายเจ็บเร็วๆจัง

นรากับอาทิตย์

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  5/11/2004 22:48:29

เลขที่สมาชิก: 953

ปกติถ้าขึ้นเอ็นตึงเกินไป จะเจ็บที่ข้อมือมากกว่า เพราะเวลาตี หรือรับลูก

มันจะสะเทือนบริเวณดังกล่าว ส่วนแขนที่เจ็บ น่าจะเป็นเพราะตีมากไป

เลยทำให้กล้ามเนื้ออักเสบ ส่วนที่ว่าตีไปสักพักแล้วหายเจ็บ เป็นเพราะว่า

ร่างกายเริ่มหลั่งสาร Adrenaline ทำให้หายเจ็บชั่วคราว ถ้าอยากให้หาย

ควรจะพักประมาณ 1-2 สัปดาห์

ton

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  10/11/2004 0:10:29

ตกลงว่าน่าจะเป็นเพราะเอ็นจริงๆครับ

เพราะผมไปตัดเอ็นทิ้ง  ขึ้นใหม่เป็นเอ็น Gosen แบบที่เคยใช้

และขึ้นแค่ 18 ปอนด์ที่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน ซึ่งขึ้นได้หย่อนมากๆ

(18 ปอนด์ที่อื่นตึงกว่าที่เดอะมอลล์หรือเปล่าครับ  หรือที่เดอะมอลล์มาตรฐานแล้ว)

แล้วก็ลองไปตีมาสองวันแล้วครับคือจันทร์กับอังคาร

อาการเจ็บแขนไม่มีเลยครับ  มีแต่เล่นเสร็จแล้วเมื่อยตามปกติ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ

แล้วรบกวนว่าท่านใดเคยขึ้นเอ็นที่เดอะมอลล์งามวงศ์วาน

ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับว่าเลข 18 ปอนด์ของเขามาตรฐานหรือเปล่า

เพราะผมว่ามันหย่อนจัง  อยากให้ตึงกว่านี้อีกหน่อย  กลัวไปเพิ่มปอนด์ที่อื่นแล้วจะตึงเกินอีก

ยังไงผมรออ่านอีกหลายวันเลยนะครับ

ท่านใดเข้ามาแล้วก็รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าครับ

Mr.Mai@DIET

สุดยอดแฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  10/11/2004 0:19:51

เลขที่สมาชิก: 985

18 ปอน์ดกำลังดี ชอบ ชอบ 

nithikorn

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/5/2005 20:39:37

เลขที่สมาชิก: 1939

อาการแบบนี้แก้ไม่ยากแต่อย่าปล่อยไว้นานๆ  ให้คุณไปนวดที่แผนโบราณเลือกหมอนวดเก่งๆ นวดทั้งตัวนี่แหล่ะ  ซัก 3 ชั่วโมง  และให้เขาเน้นนวดที่บริเวณที่เรามีปัญหา บอกอาการเขาไปก่อนเลยนะ  ก่อนไปนวดให้ไปหาซื้อน้ำมันนวดเพื่อบำบัด  ThaiBadminton.com spam-mail protection system฿ เท่านั้นนะ  อยู่ที่สวนจตุจักร โครงการ 13 ซอย 7 หรือที่ โทร.029539440-1 ราคา 99 บาท  ซื้อเผื่อไว้เลยซัก 2-3 ขวด ไหนๆก็ไปแล้ว  แต่ใช้เพียงแค่ไม่เกินขวดคุณก็หายแล้ว  หากไม่หายอีเมล์มาว่าได้เลยที่ ThaiBadminton.com spam-mail protection system

อันธพาลครองบอล

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  2/7/2005 16:04:38

เลขที่สมาชิก: 2087

เป็นธรรมดาครับ ที่เวลาเราเปลี่ยนไม้ใหม่ขึ้นเอ็นตึงกว่าเดิม กล้ามเนื้อเราจะปรับสภาพไม่ทัน คงต้องใช้เวลาอีกสักพักครับ

oillyberry

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/7/2005 18:52:18

เลขที่สมาชิก: 2062

ขอร่วมตอบหน่อยนะครับ

ส่วนตัวเคยมีปัญหา เหมือนกัน แรกๆ ที่เปลี่ยนมาใช้ 99

(เดิมใช้ไม้ที่ก้านอ่อนตีง่ายๆ)

ส่วนตัวนะครับคิดว่า 99 เป็นไม้ ที่ต้องใช้ข้อมือ ได้ดีถึงจะตีได้ดี

ส่วนตัวผมแรกๆ ก็ไม่ค่อยเข้ามือเอาซะเลยแล้วก็เจ็บนิดๆ แต่ฝืนใช้มาเรื่อยๆ

ค่อยเปลี่ยนการตีของตัวเอง คืนเน้นใช้ข้อมือให้มากขึ้น แล้วจะค้นพบถึงความดีงามของ 99

มันดีจริงๆครับ

คำแนะนำผมนะครับ ฝืนใช้ไปนิดปรับการตี เดิมเราอาจจะใช้หัวไหล่เหวี่ยงทั้งแขนมากไป

ลองมาเน้นข้อมือ แล้วจะค้นพบ ยิ่งขึ้นเอ็นตึงๆ ใช้ข้อมือเก่งๆ ยิ่งมันส์

HuMaN-eRoRr

แฟนพันธ์แท้
เขียนเมื่อ:  4/7/2005 16:50:35

เลขที่สมาชิก: 1501

ยกคำพูด:

เขียนโดย oillyberry:

ขอร่วมตอบหน่อยนะครับ

ส่วนตัวเคยมีปัญหา เหมือนกัน แรกๆ ที่เปลี่ยนมาใช้ 99

(เดิมใช้ไม้ที่ก้านอ่อนตีง่ายๆ)

ส่วนตัวนะครับคิดว่า 99 เป็นไม้ ที่ต้องใช้ข้อมือ ได้ดีถึงจะตีได้ดี

ส่วนตัวผมแรกๆ ก็ไม่ค่อยเข้ามือเอาซะเลยแล้วก็เจ็บนิดๆ แต่ฝืนใช้มาเรื่อยๆ

ค่อยเปลี่ยนการตีของตัวเอง คืนเน้นใช้ข้อมือให้มากขึ้น แล้วจะค้นพบถึงความดีงามของ 99

มันดีจริงๆครับ

คำแนะนำผมนะครับ ฝืนใช้ไปนิดปรับการตี เดิมเราอาจจะใช้หัวไหล่เหวี่ยงทั้งแขนมากไป

ลองมาเน้นข้อมือ แล้วจะค้นพบ ยิ่งขึ้นเอ็นตึงๆ ใช้ข้อมือเก่งๆ ยิ่งมันส์

คิดเหมือนกานอ่ะคับ แต่คงต้องใช้เวลาสักพัก (นาน นิดนึง)

midobun

พี่รอง
เขียนเมื่อ:  3/11/2005 11:13:15

เลขที่สมาชิก: 2607

ผมว่าอาจจะเป็นกับไม้ครับ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 1 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 1 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
1 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต