ThaiBadminton
หน้าแรก สนามแบด เวบบอร์ด รีวิวไม้แบด รวมลิงก์ ช่วยเหลือ ติดต่อ เข้าระบบ สมัครสมาชิก

โปรดอ่าน
การปิดกระทู้
กฎการใช้ ลายเซ็นต์ ในเว็บ
กฎการใช้งานเว็บบอร์ด กรุณาอ่านให้เข้าใจก่อนโพสต์

/  หน้าแรกเวบบอร์ด
   /  พบหมอข้างคอร์ท
/  เจ็บข้อมืออ่ะ หมอครับ ช่วยผมด้วย
เจ็บข้อมืออ่ะ หมอครับ ช่วยผมด้วย                 

boworn

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/7/2004 1:00:50
  เจ็บข้อมืออ่ะ หมอครับ ช่วยผมด้วย

เลขที่สมาชิก: 137

หมอคร้าบบบบ  ช่วยด้วยครับ  :oops:
ข้อมือผมปวดมาประมาณร่วมเดือนแล้วอ่ะครับ
จะปวดตรงหลังมือ  ตรงข้อมือพอดีเป๊ะเลย  
วิดพื้นไม่ได้เลย  แค่จะเอามือค้ำตัวให้ลุกขึ้นจากพื้นยังปวดจนไม่ไหวเลยครับ
ตอนนี้ก็มีกินยา แก้อักเสบ   ทายาโวทาเรน  ประคบน้ำร้อน
แต่ก็ยังไม่หายสักที แค่ดีขึ้นหน่อยเองอ่ะ 

รบกวนแนะนำวิธีที่ดีกว่านี้หน่อยนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว

neo

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  27/7/2004 8:30:24
  Re: เจ็บข้อมืออ่ะ หมอครับ ช่วยผมด้วย

เลขที่สมาชิก: 85

เคยเป็นเหมือนกันแต่เป็นทางด้านข้างนิ้วโป้ง ตอนแรกเจ็บนิดเดียวแต่ยังไม่ยอมหยุดเล่น(หมอบอกให้หยุด) เล่นจนเจ็บแบบจับปากกาไม่ได้เลย ถ้าจะให้หายจริง ๆ ต้องหาหมอด้านกระดูกและข้อเพื่อขอยามาทาน (บอกหมอขอยาที่หมดคิดว่าดีที่สุด) หยุดเล่นอย่างจริงจัง พยายามให้ข้อมืออยู่นิ่งมากที่สุดอย่าใช้งาน ประมาณ 1 เดือนก็จะหายสนิท หลังจากนั้นต้องบริหารข้อมือเพื่อให้กล้ามเนื้อบริเวณข้อมือแข็งแรง เช่น นั่งแล้วถือดัมเบลโดยวางแขนบริเวณหน้าขาให้มือยื่นเลยหัวเขาแล้วใช้ข้อมือกระดกดัมเบลขึ้น ทำทั้งด้านหน้ามือและหลังมือ รับรองหายสนิทและไม่กลับมาเป็นอีกเลย......ขอให้หายไว ๆ นะ

THIT @ GRANULAR

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  27/7/2004 14:59:52
  Re: เจ็บข้อมืออ่ะ หมอครับ ช่วยผมด้วย

เลขที่สมาชิก: 456

เปลี่ยนใหม่ดิ..อิ..อิ...

ไอ้....เจี๊ยบ

ขาโจ๋ประจำเวบ
เขียนเมื่อ:  28/7/2004 2:17:05

เลขที่สมาชิก: 360

""

เจ็บอย่างเนี้ยต้องไปหาหมอแล้น...

หมอข้างคอร์ท

สมาชิกกิตติมศักดิ์
เขียนเมื่อ:  28/7/2004 14:27:23

เลขที่สมาชิก: 67

หายหน้าไปหลายวัน ... กลับมาเปิดคลินิกข้างคอร์ทต่อครับ :yo_man:

บริเวณด้านหลังข้อมือจะมีเอ็นของกล้ามเนื้อกลุ่มทำหน้าที่ในการเหยียดพับข้อมือ (extend หาคำภาษาไทยที่เหมาะสมยากจริ๊ง :evil:) กลุ่มใหญ่ๆอยู่สามกลุ่ม ซึ่งอาจเกิดการอักเสบจากการเคลื่อนไหวกระชากข้อมืออย่างรุนแรงซ้ำๆกัน เช่นการตบ:hammer: หรือการตวัดแบกแฮนด์ :yo_man:การรักษาในระยะที่มีอาการเจ็บก็คือกินยาลดการอักเสบ (Non steroidal anti-inflamatory drugs : NSAIDS) และหยุดเล่นสักสองสามสัปดาห์จนกว่าอาการเจ็บจะหายไป

การประคบด้วยน้ำอุ่นและทาด้วยโวลทาเรน เจล ก็ถูกต้องแล้วครับ :good: ... ส่วนยารับประทาน ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องโรคแผลในกระเพาะอาหาร อยากให้ลองซื้อยา Diclofenac (50 mg.) รับประทานหลังอาหารทันทีวันละสองครั้ง

ยาอีกตัวซึ่งราคาถูกระงับอาการปวดได้เร็วและดีคือ Indomethacin ครับ รับประทานครั้งละ  ๑ เม็ด วันละ ๓ ครั้ง หลังอาหารทันทีเหมือนกัน แต่ข้อเสียของยาตัวนี้พบอาการแพ้ได้บ่อยกว่า และระคายเคืองกระเพาะอาหารมากกว่า ... แต่สำหรับตัวหมอเองเวลาปวดชอบใช้ตัวนี้มากกว่าครับ เพราะตัวเองใช้แล้วไม่พบผลข้างเคียง หายปวดเร็ว :good: และ ^_^ แหะๆ ถูกกว่าครับ 

ขอให้หายเจ็บโดยเร็ว อดใจพักตีแบดสักสองอาทิตย์จะได้กลับมาสนุกสนานกับเพื่อนสมาชิกได้เต็มที่ครับ :flower to u:

ไฟล์ที่แนบไว้:

ไฟล์แนบถูกซ่อน กรุณาเข้าระบบเพื่อดูไฟล์แนบ

boworn

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  28/7/2004 15:08:57

เลขที่สมาชิก: 137

ขอบคุณ หมอ มากๆ ครับ
ส่วนใครบังอาจ  มาซ้ำเติมผม    ขอให้เล่นแบดเก่งน้อยลง

แล้วตอนนี้ผมกิน โวทาเรนเม็ด   กะ นอร์จีสิค อยู่อ่ะครับ  ไม่ทราบว่ากินแค่ยา 2 ตัวนี้เนี่ย เพียงพอรึยังครับ 
ถ้ายังผมจะได้ไปซื้อยาที่หมอแนะนำอีกที:D

เขียนเมื่อ:  28/7/2004 18:39:43

ยกคำพูด:

เขียนโดย leonaldo:
     ขอบคุณ หมอ มากๆ ครับ
ส่วนใครบังอาจ  มาซ้ำเติมผม    ขอให้เล่นแบดเก่งน้อยลง

แล้วตอนนี้ผมกิน โวทาเรนเม็ด   กะ นอร์จีสิค อยู่อ่ะครับ  ไม่ทราบว่ากินแค่ยา 2 ตัวนี้เนี่ย เพียงพอรึยังครับ 
ถ้ายังผมจะได้ไปซื้อยาที่หมอแนะนำอีกที:D

โวลทาเรนเม็ด มีตัวยา Diclofenac อย่างที่หมอแนะนำไปแหละครัย ส่วน นอร์จีสิก เป็นยาคลายกล้ามเนื้อที่มีพาราเซตตามอลผสมอยู่ ถ้ากินนอร์จีสิกแล้วไม่ให้กิน พาราฯเพิ่ม ... :D

:good:สองตัวเนี่ยเพียงพอแล้วครับ กินยาต่อเนื่องสักสองสัปดาห์นะครับ

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  29/7/2004 12:34:49

แล้วตัว INDOMATHACIN หาซื้อได้ที่ไหนบ้างใกล้ๆบ้านอ่ะคับ ผมอยู่พระราม2 พยายามหาซื้อมานานแล้ว หาอยากจัง

เขียนเมื่อ:  29/7/2004 17:58:07

ยกคำพูด:

เขียนโดย เจ๊ใหญ่ บางบอน:
แล้วตัว INDOMATHACIN หาซื้อได้ที่ไหนบ้างใกล้ๆบ้านอ่ะคับ ผมอยู่พระราม2 พยายามหาซื้อมานานแล้ว หาอยากจัง

แหะๆ ความถามนี้ตอบยากจริงๆ เพราะเผอิญหมอเป็นหมอบ้านนอกครับ ในกทม.เนี่ย ไม่ค่อยจะรู้จักสถานที่ถนนหนทางเท่าไร

Indomethacin จริงๆแล้วไม่น่าหายากนะครับ ... อืมมม แต่ก็ไม่แน่เพราะยาราคาถูก มาร์จิ้นน้อย ร้านขายยาบางร้านอาจไม่ค่อยอยากขาย  ลองดูในร้าน Boot's หรือ Watson's น่าจะมีนะครับ:hum music:

พี่ใหญ่
เขียนเมื่อ:  31/7/2004 10:40:17

ขอบคุณค่ะ  :oops:.. อิ..อิ..

juppo

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  11/8/2004 16:21:43

เลขที่สมาชิก: 775

ผมมีอาการเหมือนคุณ leonaldo เด๊ยะเลยแต่มีโรคกระเพาะนิดๆ ทานยาอะไรได้มั่งครับ:roll:

siw_129

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/9/2004 11:19:52

เลขที่สมาชิก: 979

เป็นเหมียนกาน

siw_129

น้องเล็ก
เขียนเมื่อ:  1/9/2004 11:20:36

เลขที่สมาชิก: 979

โอ้ยเจ็บ:lost:

nithikorn

น้องใหม่
เขียนเมื่อ:  3/5/2005 20:41:52

เลขที่สมาชิก: 1939

อาการแบบนี้แก้ไม่ยากแต่อย่าปล่อยไว้นานๆ  ให้คุณไปนวดที่แผนโบราณเลือกหมอนวดเก่งๆ นวดทั้งตัวนี่แหล่ะ  ซัก 3 ชั่วโมง  และให้เขาเน้นนวดที่บริเวณที่เรามีปัญหา บอกอาการเขาไปก่อนเลยนะ  ก่อนไปนวดให้ไปหาซื้อน้ำมันนวดเพื่อบำบัด  ThaiBadminton.com spam-mail protection system฿ เท่านั้นนะ  อยู่ที่สวนจตุจักร โครงการ 13 ซอย 7 หรือที่ โทร.029539440-1 ราคา 99 บาท  ซื้อเผื่อไว้เลยซัก 2-3 ขวด ไหนๆก็ไปแล้ว  แต่ใช้เพียงแค่ไม่เกินขวดคุณก็หายแล้ว  หากไม่หายอีเมล์มาว่าได้เลยที่ ThaiBadminton.com spam-mail protection system
ข้อมูลส่วนตัว เยี่ยมชมเวบเพจ

ผู้ใช้งาน

ผู้ใช้งาน: 2 คนกำลังอ่านกระดานนี้
ขณะนี้มีสมาชิกออนไลน์ 2 คน [ แอดมิน ] [ ผู้ดูแล ]
2 ผู้มาเยือน
0 สมาชิก:

ค้นหา

กำหนดสิทธิ

คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขข้อความ
คุณ ไม่สามารถ เพิ่มแบบสอบถาม
คุณ ไม่สามารถ แนบไฟล์
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้
คุณ ไม่สามารถ ลบข้อความ
คุณ ไม่สามารถ โหวต